trungkienairvn

Mình có copy nhiều đoạn văn bản từ internet và dán vào trong word

Khi mình canh lề 2 bên thì không khác gì canh lề trái vì bên phải nó tự xuống dòng. Mình không biết cách nào để sửa cả.

Mình thử để con trỏ đầu dòng dưới và xóa phần xuống hàng sau đó thay thế bằng space nhưng vẫn không được mà còn bị lỗi cách ra quá xa nữa.

Đây là 2 file của mình, bạn nào có thể giúp mình không?

o0perhapslove0o

Bạn bấm như sau:

1. Ctrl+A

2. Ctrl+Q

3. Ctrl+J

Chỗ nào bị thưa ra 'nhưxxxxxthếxxxxxnày'. Thì tìm dấu chấm ngay sau câu đó (như dấu chấm sau chữ "như thế này") và ấn Enter để xuống hàng đoạn sau đó. Bất cứ đoạn nào bị thưa như vậy, đều cho xuống hàng ở câu tiếp theo.

thường thì copy từ internet nó hay có dấu shift+enter

tìm dấu shift+enter thay bằng enter

tìm enter enter thay bằng enter

xzeropillot

hocon2905: File mình có up lên đó. Bạn có thể làm thử được ko. Hic, mình làm theo nhưng vẫn không được.

vnz870152: Bạn nói rõ chút được không

sweet_xiyuan

Mình thì thấy mún copy trên mạng thì copy từng dòng từng dòng thui - như thế sẽ chỉnh được theo ý mình. chứ copy một loạt xuống chỉnh lại định dạng mệt lắm ^^

Nguyen_yeu

hocon2905: File mình có up lên đó. Bạn có thể làm thử được ko. Hic, mình làm theo nhưng vẫn không được.

vnz870152: Bạn nói rõ chút được không ax. cái muốn sửa thì làm thủ công là chổ nào xuống dòng thì tự xóa thôi, ai đâu sửa dùm trời. Tui hồi trước làm cũng vậy thôi.

Có gì đâu hok biết sửa ?

phan_vu32

file của bác lạ quá chưa gặp tình tạng này bao giờ, dù mình cũng nhìu lần copy trên mạng

ax. cái muốn sửa thì làm thủ công là chổ nào xuống dòng thì tự xóa thôi, ai đâu sửa dùm trời. Tui hồi trước làm cũng vậy thôi.

Có gì đâu hok biết sửa ? xóa dòng dưới lại bị mất dòng bên trên nó mới đau chứ. tốt nhất là chủ thớt chịu khó copy từng đoạn 1 rồi ngồi sửa đi rồi copy tiếp

zzzzkashizzzz

- Thường copy từ Internet về bị những lỗi rất khó sửa và có sửa được cũng mất nhiều thời gian. Thường gặp nhất là tự xuống dòng sau mỗi một dòng nguyên thủy trên trang web. Nhưng khổ nỗi là bạn không thể xóa xuống dòng được vì mỗi dòng được Word hiểu như một liên kết không thể tách rời. Kế tiếp là lỗi giãn khoảng trống, có khi những khoảng trống không đều nhau nhưng thực sự nó chỉ là một phím cách.

- Theo mình bạn nên copy toàn bộ văn bản và past Keep Text Only. Sau đó ngồi định dạng lại. hay bạn dùng file mình đã xử lí những lỗi khó chịu nhất, giờ bạn chỉ xóa những chỗ tự xuống dòng và định dạng theo ý bạn. Khuya rồi nên mình không thể làm hoàn tất (Mình đã sửa 3 trang đầu), hơn nữa phải để bạn tự sửa và rút kinh nghiệm:

Birche

vnz870152: Bạn nói rõ chút được không

hình trên minh họa trường hợp muốn thay dấu shift+enter bằng enter

nếu không muốn xuống dòng thì thay shift+enter (manual line break) bằng khoảng trắng

à mình xem qua vài file thì thấy lỗi gõ vớ vẩn quá, xuống hàng bậy bạ bằng enter, shift+enter tùm lum

cái đó không phải copy paste trực tiếp trên internet xuống đâu, vì khi copy paste trực tiếp trên internet xuống chỉ bị lỗi ngắt dòng bằng shift+enter, khi đó dễ dàng dùng lệnh thay thế tự động

cái này chỉ còn cách thay hết enter, shift+enter bằng khoảng trắng rồi đọc lại chỗ nào xuống dòng thực sự thì gõ enter

Ermanno

Có lẽ mình phải delete toàn bộ format rồi định dạng lại quá @_@ Chính là nút tắt Ctrl+Q đó bạn.

Ý mình là: xoá tất cả định dạng, canh lề giữa lại toàn bộ văn bản, đoạn nào bị hở ra thì cho đoạn ngay sau đó xuống hàng là được. Sau khi xuống hàng thì đưa đoạn đó lên lại thôi.

Kinh nghiệm khi copy trên Internet của mình là: khi Paste thì không dùng đơn thuần lệnh Ctrl+V mà dùng chức năng Paste Special - Unformatted text.

Dermot

à mình xem qua vài file thì thấy lỗi gõ vớ vẩn quá, xuống hàng bậy bạ bằng enter, shift+enter tùm lum

cái đó không phải copy paste trực tiếp trên internet xuống đâu, vì khi copy paste trực tiếp trên internet xuống chỉ bị lỗi ngắt dòng bằng shift+enter, khi đó dễ dàng dùng lệnh thay thế tự động

cái này chỉ còn cách thay hết enter, shift+enter bằng khoảng trắng rồi đọc lại chỗ nào xuống dòng thực sự thì gõ enter ax, spam bậy bạ gì bạn ? Cái lỗi này thì chịu khó ngồi xóa từ từ thôi, copy từ pdf hay 1 vài trang web (trang web nó phải làm vậy để định đúng hiển thị phân giải) nên copy xuống nó vẫn vậy, dù có Unfomat thì nó cũng vậy thôi vì xuống dòng bằng Enter.

Chủ thớt chỉ cần để trỏ ngay cuối câu, bấm Delete rùi lại Space là được.

Chúc vui.

Các chủ đề có liên quan khác