my_love1304

Em xin đi thẳng vào vấn đề chính. Tình hình là em có khoảng 200-250tr, muốn mở 1 quán nét nho nhỏ (tầm 20 máy con). Em dự tính xài BR. E có một số các câu hỏi sau về nhiều phần trong lĩnh vục kinh doanh này ạ:

I- Tư vấn cấu hình:

Với số tiền như e đã nói ở trên thì kinh phí cho 1 máy bao gồm cả màn hình vào khoảng 8-9tr. E chắc chỉ có tối đa 200tr để đầu tư dàn máy(máy con, BR, tính tiền...). Còn 50tr thì sẽ đầu tư làm quán.

1. các bạn tư vấn giúp e cấu hình hợp lý (em dự tính trong 3 năm 2014-2016).

2. Em muốn đầu tư màn hình cho quán là màn led cho nó tiết kiệm điện. Có thể là màn của SS(nhiều người bảo đắt), LG..... Em nên mua màn 20inh hay 22 inch của hãng nào.

3. Cấu hình máy chủ BR nào vừa rẻ vừa hợp lý cho 1 dàn game khoảng 20-25 máy(em dự tính ban đầu mở 20 máy, nếu tốt có thể tăng lên 25 máy thôi)

II-Chi phí

Ở mục này em xin hỏi về chi phí cứng hàng tháng mà mình phải bỏ ra để vận hành quán(E không thuê nv mà e sẽ đứng ra quản lý).

1. 1 tháng chi phí cho đường truyền, tiền điện hết bao nhiêu tiền ạ. các bạn trả lời giúp em số tiền: Điện + mạng +phát sinh (nếu có)/ tổng thu nhập của quán.

2. Giá thành giờ chơi tối thiểu để đảm bảo là không lỗ(E cũng không cần hồi vốn nhanh quá, với lại em còn phải cạnh tranh với 5 quán ở chỗ thị trấn của e nữa. Ầu mai got, tính ra số máy ở 5 quán thị trấn e cũng ngót nghét trăm cái). Hiện giờ giờ chơi ở chỗ e đang là 4k/3.5k(#/member)

3. 1 máy tiêu thụ khoảng bao nhiêu tiền điện/giờ

4. Hàng ngày 1 máy cần sử dụng bao nhiêu tiếng để có thể hồi vốn + chi phí hoạt động quán(em thấy có chỗ bảo 1 máy 1 ngày dưới 5h không bõ mở quán)
III-Cáp Quang

Nên lắp mạng cáp quang nào? Chi phí ra sao? Hướng đến việc ổn định băng thông nước ngoài và ít chập chờn nhất

Trên đât là 1 số câu hỏi của em.

Ngoài ra Mời các bạn đưa ra giúp e những kinh nghiệm trong việc hoạt động của quán.

Em xin Thank các bạn rất nhiều ạ

pe_pe

Cái này bác sang f17 voz hỏi thì hay hơn, bên đó đông người lại thuộc nhiều thành phần

Màn hình bác nên mua 21.5" vì là màn full HD,VGA thì bác chọn GT 730 hay GT 740 cấu hình bác nên chọn 1 trong mấy cấu hình sau

Kết quả test game LMHT của các VGA Nvidia - nên lựa chọn VGA của Nvidia do driver ổn định.

MÁY TRẠM PLUSVN 04 – VGA rời ổn định, chất lượng, giá cả hợp lý

1 CPU Intel G2030(3.0Ghz, 3M)

2 Mainboard chipset H61 Asus

3 DDRam III 4GB Bus 1333

4 Nguồn Acbel 350W

5 Keyboard + Mouse Fulhen

6 Màn hình LED AOC 2070W (1600x900)

7 VGA Zotac GT 630 2GB 128 bit

8 Tai nghe trâu

Tổng tiền máy trạm 7.200.000 VNĐ

MÁY TRẠM PLUSVN 05– VGA thế hệ mới cực kỳ mạnh mẽ

1 CPU Intel G1830(2.8Ghz, 3M) box

2 Mainboard chipset H81

3 DDRam III 2GB - up 4GB +400.000 VNĐ

4 Nguồn Antec 300W

6 Màn hình LED AOC 2070W (1600x900)

7 VGA GT 730 1GB DDR5/ 2GB DDR3 128 bit ( Chipset mới của Nvidia)

8 Tai nghe trâu

Tổng tiền máy trạm 6.990.000 VNĐ

/

MÁY TRẠM PLUSVN 06 – Mạnh mẽ màn Full HD + VGA mới nhất

1 CPU Intel G3220(3.0Ghz, 3M) box

2 Mainboard chipset H81

3 DDRam III 4GB Bus 1600

4 Nguồn Acbel 400W

6 Màn hình LED AOC 2250 (Full HD 1920x1080)

7 VGA GT 730 1GB DDR5/ 2GB DDR3 128 bit ( Chipset mới của Nvidia)

8 Tai nghe trâu

Tổng tiền máy trạm 8.450.000 VNĐ

cuongvinh03

Cái này bác sang f17 voz hỏi thì hay hơn, bên đó đông người lại thuộc nhiều thành phần //ketnooi.com/forum mình sao không trả lời được mà phải f17 hả bác?

Em tư vấn như này nhế:

1/ 8 củ thì

CPU : I3 3240

Ram : 4gb

Main : H61/H71 không nên chơi B75 vì phí không tận dụng

Vga : GT440/240 tầm này ~6670 ram 5/7730 ram 5 ( íu hơn 10% hàng 2nd)

còn nếu new thì cỡ 9 củ làm HD7750.

2/ Nên chơi màn 22" luôn vì không nên mua màn 20" nửa nạc nửa mỡ sau này thanh lý khó. Màn thì nếu thích bh mua new, không ngại thì 2nd nhập nn về tự nhập luộn thì khá rẻ.

3/ BR thì build bt vẫn dc ssd + ổ 2tb chứa game xong, hay thích thì lên chơi ram ECC cũng dc bạn có thể làm Xeon + main ws + ram ecc + windows server 2012 nếu thích ổn định

Ngoài các thứ trên bác chủ quên mất 1 điều quan trọng. Việc hút khách, giữ chân khách trung thành với quán. Giờ quán nào cũng cần có ưu đãi nạp member, khuyến mại, tạo ra các event....

Shan

Bạn chỉ cần Pentium + VGa rời, Ram 4GB là được ạ, cấu hình không cần quá cao đâu vào game mượt hết thì khách họ chơi ngay.

Tập trung vào hình thức như màn hình hiện mình thấy AOC e2250Swd con này khá rẻ cho full HD 21.5"

Toàn bộ máy sẽ đóng hộp lắp bàn đá tiết kiệm diện tích mà thoáng đãng, chi phí còn lại bạn tập trung cho dịch vụ tạo các khuyến mại hay tăng số máy thêm.

Bromleah

Mấy cái máy móc mình không am hiểu lắm. Nhưng về mạng thì khuyên nên dùng cáp quang VNPT. Ngon bổ rẻ

vosac_daisu

Làm net giờ chua lè. Tuy vậy ở vùng sâu vùng xa có khi lại kiếm ăn được. Bác chủ sẽ có những điểm ưu thế và thất thế so với các tiệm cũ nên cố gắng phát huy triệt để ưu thế của phòng mới như làm event (đánh vào tâm lý khách hàng để giựt khách của bọn cũ), phục vụ vui vẻ nhiệt tình vào, bán thẻ chiết khấu cao vô ........

kinh nghiệm ngồi net nhiều năm tớ thấy là: máy ngon thì gần như quán nào cũng như nhau.

chủ yếu là chuột, bàn phím, tai nghe, miếng lót chuột.

cậu cứ làm 4 cái trên lúc nào cũng như mới là đông khách thôi .

nhìn quán máy ngon mà chuột nát cũng chả muốn vào

Các chủ đề có liên quan khác