nho_em140

Tình hình là máy tính nhà em bỏ đĩa nào nó cũng đọc được miễn là có dữ liệu trong đó vậy mà sao em bỏ đĩa VCD hay DVD trắng là nó không đọc được. Mong các bạn giải thích hộ em và cho cách fix luôn

Niall

Tình hình là máy tính nhà em bỏ đĩa nào nó cũng đọc được miễn là có dữ liệu trong đó vậy mà sao em bỏ đĩa VCD hay DVD trắng là nó không đọc được. Mong các bạn giải thích hộ em và cho cách fix luôn thớt đùa nha ak, hay có say ko. Đĩa trắng thì có gì đâu mà chả không đọc được

matthuan

Tình hình là máy tính nhà em bỏ đĩa nào nó cũng đọc được miễn là có dữ liệu trong đó vậy mà sao em bỏ đĩa VCD hay DVD trắng là nó không đọc được. Mong các bạn giải thích hộ em và cho cách fix luôn Thím troll nhau àh

laclongquan

Hình ảnh sau khi cho đĩa vào @@ Cái này là chưa nhận đĩa rồi, đổi đĩa khác không được thì do ổ quang kén đĩa.

life_00

Đĩa cd sau khi ghi dữ liệu xong có một thao tác đóng đĩa để hoàn tất khối dữ liệu, nên sau đó ổ quang của máy tính đọc và thể hiện nội dung. Đĩa VCD là video trên cd, có một định dạng khác với đĩa dữ liệu. Khi ghi xong cũng phải có khâu đóng đĩa..Nhưng không hoàn toàn cần vậy. Nói nôm na là các đầu vcd đọc đĩa theo kiểu cuốn chiếu, đọc dần, nên đoạn đầu ngon là đọc cho đến đoạn thiếu hỏng thì đứng hình, nên đĩa ghi thiếu phần đóng đĩa xem ngon đến đoạn gần cuối.Nhưng trên ổ quang vi tính không tìm thấy khâu đóng đĩa nên không thể hiện được nội dung.

Tóm lại đĩa ghi lỗi, (đĩa trắng chưa ghi tất nhiên không có khối dữ liệu thống nhất để thể hiện). Các đĩa ghi chuẩn không có hiện tượng này. Đĩa lỗi có thể vô tình hay cố ý (để người sau xem được trên đầu mà không chép lại được chẳng hạn).

michael_khoai

đĩa thì em vừa mua xong còn ngon với zin. Còn ổ CD thì đĩa trắng không nhận được còn các đĩa nhạc, phim hay gì gì đó đều nhận đươc hết

Florinio

cd cũng như ổ cứng, cũng cần có định dạng mới xài được, đĩa của bạn mới mua, chưa được định dạng gì cả nên tất nhiên hệ điều hành không thể nhận ra được nó rồi, cái này không phải lỗi nên không fix được, lỗi là khi nào bạn đã ghi dữ liệu, định dạng đàng hoàng mà hệ điều hành vẫn không nhận ra mới gọi là lỗi

cd thì đặc biệt ở chỗ nó chỉ cho phép ghi dữ liệu 1 lần duy nhất (cũng có loại cho phép ghi nhiều lần gọi là cd-rw) nên không thể xài như kiểu của ổ cứng hay USB được, muốn ghi cd hay dvd bạn cần có các phần mềm có chứng năng ghi đĩa

Các chủ đề có liên quan khác