Colier

Mình là một mem gà về IT do đang rảnh lên mình muốn tìm hiểu về các vấn đề về boot, câu hỏi của một người gà lên hơi ngô nghê mong mọi người đừng bực mình. Các câu hỏi của mình như sau và cũng nêu hiểu biết thiển cận của mình về câu hỏi để mong anh em chỉnh lại cho mình.

1.Mình thấy rất nhiều phần mềm tạo menu boot, vậy menu boot là gì nó là hiren boot hay sao cài vào usb hay các thiết bị lưu trữ ngoài dùng luôn như hiren boot hay sao. ( Mình nghĩ nó kiểu như là mục lục của các chương trình boot để khi mình bấm vào các title trên menu nó sẽ truy cập bộ phận hoạt đông của phần toowng ứng với title, đúng không ạ, nếu sai thì sai ntn ạ)

2. Ví dụ máy mình bị treo trước khi treo máy mình dùng hệ điều hành windows 8 nhưng trong usb cứu hộ của mình chỉ có mini winxp ( hay ngược lại ) vậy mình có thể vào mini winxp để cứu hộ cho máy được không. ( mình nghĩ là được đúng không ạ).

3. Có thể tích hợp bộ cài windows vào usb hiren boot được không ( để khi vào usb hiren boot nó hiện lên luôn chỉ cần bấm vào đó là mình có thể thao tác cài windows như bình thường ấy). Có thể cho mình link để tham khảo được không?

4.Bios mode UEFI là gì và trước khi có mode này thì bios mode ở chế độ nào và mình kiểm tra thì bios mode của mình ghi là lengacy thì là ở chế độ nào. Có cách nào khi windows bị hỏng mà mình có thể vào bios xem là mode gì được không? mong chỉ dẫn.

5. Usb sau khi đã trở thành usb boot thì có thể dùng để lưu dữ liệu được nữa không , và có cần làm gì không nếu cần ae chỉ dẫn luôn ạ.

Trên đây là những thắc mắc mình nghĩ cũng của nhiều bạn muốn tìm hiểu, có phần hơi ngô nghê mong được anh em giải đáp giúp ạ. Thanks ae trước!!!

Brittain

Một vài câu hỏi ngô nghê của member gà về vấn đề boot

1. Menu boot như các kiểu menu khác, bạn chọn vào phần nào nó sẽ boot vào phần đó cho bạn

2. được, khi ấy bạn chọn boot vào USB

3. có. Link thì mình đang bận k tìm được

4. Bạn có thể nói rõ hơn k?

5. được bạn nhé!

lo_lem169

1. Menu boot của máy sẽ cho bạn lựa chọn thiết bị để boot máy. Menu boot hệ điều hành sẽ cho bạn chọn hệ điều hành muốn boot. Menu boot tích hợp sẽ cho bạn boot vào cái bạn cần. Bạn hiểu boot tức là khởi động.

2. Câu trả lời là có hay không nên, không được. Với máy chạy chuẩn Legacy-MBR bạn vào windows Mini vẫn thấy được ổ cứng nhưng một số phần mềm có sẳn trong windows Mini XP có thể bị lạc hậu, có khi gây lỗi. Với máy chạy chuẩn UEFI-GPT thì windows Mini XP 32 bit hoàn toàn không nhận biết ổ cứng. Tóm lại là với những máy mới sau này tốt nhất là bạn dùng windows Mini 8 32bit hay 64bit sẽ cứu hộ tốt hơn.

3. Khi bạn tạo Menu tích hợp cài đặt Win, bạn phải thêm file ISO vào và hoàn toàn có thể chọn dòng cài đặt từ Menu boot. Còn nếu ISO chỉ là file dữ liệu thì còn tùy cách bạn chọn cài đặt và môi trường cài đặt.

4. Muốn tìm hiểu về UEFI thì bạn tìm hiểu trên mạng, không thể giải thích ngắn gọn được.

Vì Bios có thể thay đổi, auto dual boot nên chính xác nhất là bạn vào windows Mini để xem chuẩn ổ cứng chứa HĐH, nếu ổ cứng là GPT thì máy boot UEFI, nếu ổ cứng là MBR thì máy boot Legacy.

5. USB boot dù tạo theo cách nào thì vẫn có thể dùng để chứa dữ liệu. Bạn nên cho dữ liệu vào Folder riêng để dễ quản lí.

Rudi

Mình là một mem gà về IT do đang rảnh lên mình muốn tìm hiểu về các vấn đề về boot, câu hỏi của một người gà lên hơi ngô nghê mong mọi người đừng bực mình. Các câu hỏi của mình như sau và cũng nêu hiểu biết thiển cận của mình về câu hỏi để mong anh em chỉnh lại cho mình.

1.Mình thấy rất nhiều phần mềm tạo menu boot, vậy menu boot là gì nó là hiren boot hay sao cài vào usb hay các thiết bị lưu trữ ngoài dùng luôn như hiren boot hay sao. ( Mình nghĩ nó kiểu như là mục lục của các chương trình boot để khi mình bấm vào các title trên menu nó sẽ truy cập bộ phận hoạt đông của phần toowng ứng với title, đúng không ạ, nếu sai thì sai ntn ạ)

2. Ví dụ máy mình bị treo trước khi treo máy mình dùng hệ điều hành windows 8 nhưng trong usb cứu hộ của mình chỉ có mini winxp ( hay ngược lại ) vậy mình có thể vào mini winxp để cứu hộ cho máy được không. ( mình nghĩ là được đúng không ạ).

3. Có thể tích hợp bộ cài windows vào usb hiren boot được không ( để khi vào usb hiren boot nó hiện lên luôn chỉ cần bấm vào đó là mình có thể thao tác cài windows như bình thường ấy). Có thể cho mình link để tham khảo được không?

4.Bios mode UEFI là gì và trước khi có mode này thì bios mode ở chế độ nào và mình kiểm tra thì bios mode của mình ghi là lengacy thì là ở chế độ nào. Có cách nào khi windows bị hỏng mà mình có thể vào bios xem là mode gì được không? mong chỉ dẫn.

5. Usb sau khi đã trở thành usb boot thì có thể dùng để lưu dữ liệu được nữa không , và có cần làm gì không nếu cần ae chỉ dẫn luôn ạ.

Trên đây là những thắc mắc mình nghĩ cũng của nhiều bạn muốn tìm hiểu, có phần hơi ngô nghê mong được anh em giải đáp giúp ạ. Thanks ae trước!!! Mình xin trả lời bạn như sau:

Câu 1: Menu boot giống như mục lục khi bạn chọn sẽ chạy cái bạn chọn. Ví dụ: usb boot tạo menu boot gồm

1.Boot hdd (vào win)

2.Hiren boot 15.1

3.Norton ghost 11.5

4.Cài windows 7

5.Cài windows XP

6.Win 7/8pe (mini)

Hay menu boot vào win:

1.Win XP

2.Win 7

3.Win 8

Câu 2: Đối với TH máy đang chạy windows 7/8 thì dùng windows xp mini có thể không thấy hdd nha bạn. Tốt nhất dùng windows 7/8pe (mini) hỗ trợ tốt hơn và có nhiều ứng dùng khác.

Câu 3: Được, bạn chỉ cần làm usb boot được trước sau đó copy file HBCD trong hiren boot vào usb, giải nén file windows 7/8 ra usb (win XP không làm cách này được mà phải dùng tool làm). Link dươi chữ ký mình vào đó tìm mục làm usb boot.

Câu 4: Chuẫn UEFI khác với MBR (legacy). Chuẩn UEFI chỉ chạy với windows 7 /8 64bit thôi. Ưu điểm boot vào windows rất nhanh, nhược điểm thì hơi khó cài với một số bạn chưa quen.

Tham khảo:

Câu 5: Được, bạn chỉ cần tạo folder chứa máy ứng dụng khác vào thôi. Nếu chuyên nghiệp hơn thì chia usb ra thêm 1 phân vùng chuyên chứa soft + phân vùng chưa file boot sau đó cho nó ẩn đi sẽ không nhiễm virus vào mấy file boot.

Nếu sai xót gì mọi người bỏ qua và góp ý cho

Thân chào!!!!!

Mình xin trả lời bạn như sau:

Câu 1: Menu boot giống như mục lục khi bạn chọn sẽ chạy cái bạn chọn. Ví dụ: usb boot tạo menu boot gồm

1.Boot hdd (vào win)

2.Hiren boot 15.1

3.Norton ghost 11.5

4.Cài windows 7

5.Cài windows XP

6.Win 7/8pe (mini)

Hay menu boot vào win:

1.Win XP

2.Win 7

3.Win 8

Câu 2: Đối với TH máy đang chạy windows 7/8 thì dùng windows xp mini có thể không thấy hdd nha bạn. Tốt nhất dùng windows 7/8pe (mini) hỗ trợ tốt hơn và có nhiều ứng dùng khác.

Câu 3: Được, bạn chỉ cần làm usb boot được trước sau đó copy file HBCD trong hiren boot vào usb, giải nén file windows 7/8 ra usb (win XP không làm cách này được mà phải dùng tool làm). Link dươi chữ ký mình vào đó tìm mục làm usb boot.

Câu 4: Chuẫn UEFI khác với MBR (legacy). Chuẩn UEFI chỉ chạy với windows 7 /8 64bit thôi. Ưu điểm boot vào windows rất nhanh, nhược điểm thì hơi khó cài với một số bạn chưa quen.

Tham khảo:

Câu 5: Được, bạn chỉ cần tạo folder chứa máy ứng dụng khác vào thôi. Nếu chuyên nghiệp hơn thì chia usb ra thêm 1 phân vùng chuyên chứa soft + phân vùng chưa file boot sau đó cho nó ẩn đi sẽ không nhiễm virus vào mấy file boot.

Nếu sai xót gì mọi người bỏ qua và góp ý cho

Thân chào!!!!! Vậy khi khởi tạo xong menu boot thì mình sẽ dùng được luôn hay phải thêm các chương trình tương ứng với trên menu boot đã khởi tạo hả bạn, và nếu đúng thì sẽ thêm như thế nào bạn bày cách cho mình được không?

mua_saochoi09

Vậy khi khởi tạo xong menu boot thì mình sẽ dùng được luôn hay phải thêm các chương trình tương ứng với trên menu boot đã khởi tạo hả bạn, và nếu đúng thì sẽ thêm như thế nào bạn bày cách cho mình được không? Nói chung với các câu hỏi của bạn ở #1. Nếu giải bày cho bạn rõ tường tận thì tốt nhất là qua chat hay phone , vì cmt thì miệt mài sương gió không biết đến lúc nào ngưng.

* Có 1 điều đơn giản nhất là lết trên ~ topic mà các bạn post lên để hướng dẫn. Ngâm mình vào các box lâu dài thì sẽ ngấm

Các chủ đề có liên quan khác