no_impos

giúp mình với cái main của mình không biết tại sao nhiệt đọ lại lên cao thế tới hết 86 mới chết chứ không biết có làm sao không nữa !!!

giúp mình nhé!!

Thanks nhiều lắm !!!

no_impos

bạn thử đo nhiệt độ bằng phần mềm khác xem sao.Chứ lên đến 86 độ thì main bạn tiêu rồi còn gì!

Everhart

Bạn đo nhiệt độ kiểu gì hay dùng phần mềm nào?

Bạn đo nhiệt độ khi máy dùng được ? giờ?

Case của bạn có được vệ sinh bụi bẩn thường xuyên không?

Các bộ phận làm mát trong case của bạn có không?

quaydau_labo

bạn xem kĩ lại là độ C hay độ F. Bạn coi nhiệt độ bằng soft nào, coi trong bios hay trong win, vì mainboard của bạn có thể báo sai nhiệt độ. Nếu không thì bạn kiểm tra xem mainboard của bạn có quạt ko, và quạt có quay khi máy chạy ko.

mình dùng cả Everest và Speed Fan đều như nhau hết đều là 86 độ C mà !!

Motherboard 86 °C (187 °F)

Aux 86 °C (187 °F)

Sao mình lại không đính kèm được file nhỉ?

Daley

1. bạn nên vệ sinh lại fan cpu

2. bạn nên lau sạch lớp keo tản nhiệt cũ trên cpu, trét vào đó 1 lớp keo mới (cpu bạn nóng đến 86 độ chứng tỏ lớp keo đó vừa bị khô nên không còn tác dụng tản nhiệt nữa mà gây tác dụng ngược lại → làm cho khoảng cách tiếp xúc giữa cpu và fan trở nên xa hay bề mặt tiếp xúc không đều, dẫn đến quá nóng)

linkhoi_91193

theo mình thì mainboard báo sai nhiệt độ rồi, bạn thử để ý xem nhiệt độ AUX lúc mới mở máy là bao nhiu, nhiệt độ mainboard là bao nhiu, sau đó tắt máy rờ vào cục tản nhiệt chipset xem có nóng hay không là biết.

bạn đọc ở đây:
Q#18: What does the "Aux" temperature shown on the Computer / Sensor page mean?

A#18: There is no standard for sensor registers layout, so the "Aux" temperature could show the temperature of the CPU or the motherboard, or might be a non-connected wire of the sensor chip, and so it could show a bogus value.

Đây bất phải là sensor được thiết kế chuẩn trên MB. Mặc dù AUX có thể cho biết temp của CPU hay MB, nhưng vì (nhiều) đa số trường hợp thông tin AUX temp bất đúng do bất dc connect với chip cảm biến.

Thông tin này nằm trong FAQ #18 của phần mềm everest

Trevyn

anh em giúp mình mới. mình cũng bị như vậy.nhiệt độ của main lúc nào cũng 86 độ dù có dùng lâu hay không. cpu thì vào khoảng 35-40 độ. mình dùng everet để test.bôi cả keo tản nhiệt rồi mà bất ăn thua. có cách nào khắc phục không. để lâu có sao khong?

bạn nên đem lại tiệm cho người ta xem đi, chứ bây giờ nói không, có ngày...cháy luôn thì mệt đó bạn!

Trích:

realname

mình dùng cả Everest và Speed Fan đều như nhau hết đều là 86 độ C mà !!

Motherboard 86 °C (187 °F)

Aux 86 °C (187 °F)

Sao mình lại không đính kèm được file nhỉ?

Cũng như tui rồi!

Tui Aux còn lên 109°C Cơ Không biết làm thế nào nữa

Garnell

Trích:

realname

giúp mình với cái main của mình không biết tại sao nhiệt đọ lại lên cao thế tới hết 86 mới chết chứ không biết có làm sao không nữa !!!

giúp mình nhé!!

Thanks nhiều lắm !!!

bạn lấy gì để đó MAin thế dùng phần mềm ak`

đừng nói với tui là lấy nhiệt kế đo nha

Edric

sờ tay trực tiếp vào main mà kiểm tra chứ đo bằng soft nhiều khi không chính xác đâu

vnn_vn

híc,dùng phần mềm làm gì.vào bios kiểm tra đi,phần health computer mà kiểm tra

Lewis

Úi cha."Hot" ghê nhỉ.Hehe.Đùa bạn tí,nhiệt độ thì do nhiều yếu tố tác động,với lại mấy cái phần mềm đó đo không phải lúc nào cũng chuẩn đâu.Thời tiết này mà vừa từng đó vậy mấy hôm nóng thì nó cao cỡ nào.Bạn nên xem trong bios chính xác hơn.Bạn xem lại quạt tản nhiệt của case và nguồn xem nhé

rymeroz

85 độ là pin CMOS chảy ra thành nước rồi

lúc đó bật máy còn không lên chứ đừng nói kiểm tra nhiệt độ

mấy cái phần mềm này làm người ta ú tim quá

Các chủ đề có liên quan khác