duydao

lúc giao diện của đĩa boot hiện ra là tất cả chức năng của chuột và bàn phím đều bị liệt không ấn được bất kỳ phím nào bạn ah. trước kia mình vẫn dùng bình thường mà không hiểu sao giờ lại bị như vậy.

tctuvan

Bạn tắt máy tính đi. Rút điện ra. Mở case ra, tháo cái cục pin CMOS hình tròn trong case ra khoảng 15 rồi lắp lại. Nếu bạn có cổng PS2 khác thì cũng thử lắp chuột vào cổng ps2 đó.
Bật lại

duydao

Mình chịu thua nó rồi dùng đủ mọi cách ma vẫn không được. không thể tích hợp auto ghost vào ổ cứng khi khởi động lại không ghost được. có khi nào cái main của mình bị lỗi không nhỉ? mình dùng usb để cài windows thi vẫn được. giờ mỗi lần lỗi máy là phải cài lại windows thế mới mệt.

tctuvan

Do phần cứng không tương thích thôi chứ không phải hỏng đâu. Nếu trước đây dùng được thì Bạn thử tìm bản ghost khác.
Bạn thử xem có bấm được các nút số thay cho các nút Mũi tên (giống như bàn phím máy bàn ấy)

duydao

Thank chỉ dẫn của bạn. Mình đã làm đủ mọi cách rồi mà vẫn không được. Mình cũng thử tháo chuột và ổ đĩa và thậm chí cả ổ cứng để mỗi bàn phím và đĩa boot mà nó vẫn cứ trơ ra không bấm được bất kỳ phím nào cả.

tctuvan

Trích dẫn từ duydao:
Thank chỉ dẫn của bạn. Mình đã làm đủ mọi cách rồi mà vẫn không được. Mình cũng thử tháo chuột và ổ đĩa và thậm chí cả ổ cứng để mỗi bàn phím và đĩa boot mà nó vẫn cứ trơ ra không bấm được bất kỳ phím nào cả.

Thử đĩa hiren boot xem có dùng được bàn phím không?

Bạn khởi động lại vào cmos tìm xem có mục nào về usb, keyboard... enable hết xem
trong CMOS , bạn chọn dòng này

sau đó enable chỗ nào có chữ USB nha !

duydao

Ảnh bios của mình đây bạn coi giùm mình xem sao.

Attachments

815 KB · Lượt xem: 2

duydao

mình dùng ban phím PS2 mà bạn. đó là mình dùng thử cả bàn phím usb mà vẫn không được. trước kia mình vẫn sử dụng auto ghost tích hợp vào ổ cứng và đĩa boot bình thường mà không hiểu sao giờ mới bị vậy. bó tay luôn rồi!

tctuvan

Trích dẫn từ duydao:
mình dùng ban phím PS2 mà bạn. đó là mình dùng thử cả bàn phím usb mà vẫn không được. trước kia mình vẫn sử dụng auto ghost tích hợp vào ổ cứng và đĩa boot bình thường mà không hiểu sao giờ mới bị vậy. bó tay luôn rồi!

Thế giờ cho thử đĩa hirenboot vào có dùng được bàn phím không? Nếu không mình nghĩ là do phần cứng rồi
Còn không thì Chắc chắn là bạn phải thay đổi gì thì nó mới bị vậy. VD như thay đổi phiên bản cái file Ghost.exe .
Bạn thử thay đổi "SATA mode select" đi xem

Vẫn không được thì bó tay thiệt

duydao

Re: ghost không dùng dc chuột ?

Thank bạn đã giúp đỡ, cuối cùng sau hàng trăm cách không được giờ mình phải mang con main đi bao hành. Hôm trước mình thử mượn cái main của thằng bạn cùng loại về chạy thử thì thấy nó lại được. Lại mất 1 tháng nữa mới có máy để dùng. Qua ketnooi.com mình cũng học được rất nhiều kinh nghiệm về máy tính. Xin Thank rất nhiều!

tctuvan

Re: ghost không dùng dc chuột ?

Trích dẫn từ duydao:
Thank bạn đã giúp đỡ, cuối cùng sau hàng trăm cách không được giờ mình phải mang con main đi bao hành. Hôm trước mình thử mượn cái main của thằng bạn cùng loại về chạy thử thì thấy nó lại được. Lại mất 1 tháng nữa mới có máy để dùng. Qua ketnooi.com mình cũng học được rất nhiều kinh nghiệm về máy tính. Xin Thank rất nhiều!

Không vấn đề gì, cần gì hỏi cứ đăng anh em sẽ trả lời.
Cũng lạ thật, lần đầu tiên thấy cái main nó hỏng kiểu kỳ lạ vậy, bị mỗi cái bàn phím lúc ghost.
Bảo hành mất 1 tháng thì quá lâu đó.

Mà cậu cần ghost làm gì mà thường xuyên vậy? Lưu ý: đóng băng, ghost... nếu làm thường xuyên là rất hại cho ổ cứng đó, làm giảm tuổi thọ ổ cứng.
Nêu tốt nhất chọn 1 bản chuẩn rồi dùng ổn định luôn đi.

Các chủ đề có liên quan khác