class_07cx2

hôm nay e có tháo máy ra vệ sinh, hình như máy tích điện hay sao mà động vào mấy chỗ lại bị giật(đã rút nguồn), bác nào hay động vào máy tính chỉ giùm e cách nào để máy không tích điện với, chứ kiểu này thấy sờ sợ sao ý

leon_1691

Nếu đã vậy thì bạn tiếp địa cho máy = cách nối dây điện từ thùng máy xuống đất, còn không thì cách địa cho bản thân = cách đứng trên thảm hay là bận vào đôi dép,

Hamo

Nếu máy đã cách li hoàn toàn với nguồn điện và các thiết bị ngoại vi có dùng điện (monitor, ampli) mà chạm vào bị giật là do tụ còn tích điện, hoàn toàn không nguy hiểm. Bạn hãy cách li máy hoàn toàn với nguồn điện chừng 15 phút thì mọi chuyện êm đẹp.

hehhe

Cái này do cục pin CMOS còn điện đó bạn, tháo nó ra là hết điện liền

JUST KIDDING

winthang54

điện này không đủ gây chết người đâu, để nó giật nhiều là quen thui bác ợ

Shet

Sau khi tháo dây nối với nguồn ra, bạn thử bấm công tắc (power) vài lần để nó xả hết điện xem sao!

h3okut3_9s

Nếu máy đã cách li hoàn toàn với nguồn điện và các thiết bị ngoại vi có dùng điện (monitor, ampli) mà chạm vào bị giật là do tụ còn tích điện, hoàn toàn không nguy hiểm. Bạn hãy cách li máy hoàn toàn với nguồn điện chừng 15 phút thì mọi chuyện êm đẹp. Nguyên nhân có thể do bạn chưa rút màn hình. Lỗi này khá thường gặp.

MÌnh không chuyên máy tính nên không biết tụ nó thế nào, còn trên các thiết bị khác (như tivi, quạt trần...) thì tụ điện rất nguy hiểm, khi đi học ở đh chắc chắn thầy có dặn là cẩn thân tụ điện vì nhiều người bị giật chết rồi, điện phóng ra từ tụ rất mạnh

Phuong_Thai

Bác phải tháo hết thiết bị ngoại vi ra chưa, nếu chưa tháo thì phải tháo bằng sạch, sau đó để một vài phút cách ly nguồn điện là hết bác à.

Afi

thọc tay vào ổ điện cho quen với điện thế 220v đi. rồi khi đó sẽ không sợ nữa, cứ đem máy ra lau thôi

pik_pum

lạ nhỉ, bạn để khoảng 30 phút sau rồi sờ vào chắc sẽ không còn tích điện nữa.

nhasudatinh_t

bác tháo dùm em cái pin ra!!! còn nếu tháo ra rồi mà vẫn có cảm giác bị điện giật thì nên đi bác sĩ để kiểm tra

SU_NGUYEN

Vệ sinh mày thì ngắt điện mà vệ sinh chứ! làm xong công tác ấy thì bật lại! Lo gì mà bị điện giật chứ!

Các chủ đề có liên quan khác