Caddell

Em có một vài thắc mắc (tin học cơ bản) mong các anh giải thích giúp hộ em với ạ :

1. Em cài lại windows cho bà chị họ, tìm kiếm driver trên trang chủ của lenovo thì thấy 3 cái driver wifi nên không biết down cái nào. Vậy làm sao để biết chính xác driver mình cần tìm trong 3 cái là cái nào ạ?

2. Em mới mua 1 cái bộ phát wifi nhưng không hiểu cách cắm dây như thế nào. Khi nào cắm vào cổng wan và khi nào cắm vào cổng lan ạ? Cái dây nhà em cắm lan thì được còn wan thì không. Có phải dây mạng từ modem thì cắm vào Wan, còn dây đã qua bộ chia dây thì cắm vào cổng Lan hay không ạ?

Mong các anh giải đáp hộ em với. Em xin chân thành cảm ơn!

falling_start88

1- Bạn xem cái router wifi hiệu gì, mã số gì thì theo đó mà tải driver. hay bạn vào Device manager, bấm vô Network Adapter, rồi chuột phải lên cái Lenovo Wireless (phải không?) và bấm vô Update Driver Software để Windows nó tự động tìm và tải driver cho bạn.

2- Bạn cắm dây nối từ cái modem ADSL vô cổng LAN của router wifi nhé.

damngirl_vt2009

Em có một vài thắc mắc (tin học cơ bản) mong các anh giải thích giúp hộ em với ạ :

1. Em cài lại windows cho bà chị họ, tìm kiếm driver trên trang chủ của lenovo thì thấy 3 cái driver wifi nên không biết down cái nào. Vậy làm sao để biết chính xác driver mình cần tìm trong 3 cái là cái nào ạ? Vậy bạn phải up hình lên thì mới giúp được bạn chứ, bạn nói chung chung thế thì ai hiểu
2. Em mới mua 1 cái bộ phát wifi nhưng không hiểu cách cắm dây như thế nào. Khi nào cắm vào cổng wan và khi nào cắm vào cổng lan ạ? Cái dây nhà em cắm lan thì được còn wan thì không. Có phải dây mạng từ modem thì cắm vào Wan, còn dây đã qua bộ chia dây thì cắm vào cổng Lan hay không ạ? Bạn nói thế mày hơi lằng nhằng, sơ đồ của mình ntn

-Đầu tiên cắm cổng ADSL của bạn (cáp đồng) vào modem thường

-Lấy dây LAN (của modem nào cũng được) cắm vào cổng LAN(của modem thường)

-Rồi lấy đầu kia của dây LAN cắm vào cổng WAN của modem wifi

Thế là xong, nếu dùng cả desktop hay laptop có định thì lấy dây usb của modem thường cắm vào

Cài driver rồi chiến thôi

1- Bạn xem cái router wifi hiệu gì, mã số gì thì theo đó mà tải driver. hay bạn vào Device manager, bấm vô Network Adapter, rồi chuột phải lên cái Lenovo Wireless (phải không?) và bấm vô Update Driver Software để Windows nó tự động tìm và tải driver cho bạn.

2- Bạn cắm dây nối từ cái modem ADSL vô cổng LAN của router wifi nhé. 1. Driver cho laptop mà anh. Đâu liên quan gì router?

2. Vậy cổng Wan để làm gì ạ?

Thank anh!

2 vấn đề của em hỏi là hoàn toàn không liên quan gì các anh ạ.

1. Em cài windows cho laptop của bà chị họ, thiếu driver wifi. lên trang chủ thì thấy 3 cái driver cho dòng máy đấy. nhưng không biết tải cái nào. Vậy làm thế nào để biết chính xác mình cần tải cái nào. Bây giờ toàn down cả 3 cái về thử cái nào được thì dùng. Như thế rất mất thời gian. Mà mạng lại chậm quá

2. (không liên quan gì đến câu 1) Em cắm cáp vào modem, nối dây từ modem vào cổng Lan thì có mạng. Cổng wan thì không có. Vậy khi nào cắm vào cổng wan và khi nào cắm vào cổng Lan ạ? Mấy ông sửa mạng nói linh tinh hết cả lên em không hiểu @@

2 vấn đề của em hỏi là hoàn toàn không liên quan gì các anh ạ.

1. Em cài windows cho laptop của bà chị họ, thiếu driver wifi. lên trang chủ thì thấy 3 cái driver cho dòng máy đấy. nhưng không biết tải cái nào. Vậy làm thế nào để biết chính xác mình cần tải cái nào. Bây giờ toàn down cả 3 cái về thử cái nào được thì dùng. Như thế rất mất thời gian. Mà mạng lại chậm quá Thế thì bạn có thể cho cái dòng máy và cái link đó được ko, chứ thế này có mà mò kim đáy bể, lenovo có phải là có mỗi một loại máy đâu

conghuan_dalat

lenovo b490 anh ạ Thế thì bạn có thể cho cái dòng máy và cái link đó được ko, chứ thế này có mà mò kim đáy bể, lenovo có phải là có mỗi một loại máy đâu

Và cái vấn đề thứ hai của bạn, nói thật là mình chẳng hiểu đâu, bạn có cách gì dễ hiểu hơn không ?

julianree

thế này nhé. nói đơn giản thì cái dây mạng của em cắm vào cổng lan ở bộ phát wifi thì có mạng, còn cổng wan thì không. mấy thằng nhà mạng thì bảo cắm vào cổng wan cho đỡ bị xung đột hay trùng ip. nhưng giờ cổng wan không được thì làm sao?

nhoc_kentn2

mình tìm trên mạng và nó còn liên quan dến hdh nữa cơ, thôi bạn cưa thử lên mạng tải connectify về mà dùng thử xem sao

mình tìm được link này:

Xem có hdh của bạn trong đó không nhé

do.tuan79

thế này nhé. nói đơn giản thì cái dây mạng của em cắm vào cổng lan ở bộ phát wifi thì có mạng, còn cổng wan thì không. mấy thằng nhà mạng thì bảo cắm vào cổng wan cho đỡ bị xung đột hay trùng ip. nhưng giờ cổng wan không được thì làm sao? Thôi thế thì cứ cắm vào Lan vậy còn xung đột thì kệ nó, méo mó có dùng còn hơn ko, còn không chịu được nữa thì bảo nhà mạng đổi đi (hay là bạn mua thì đổi đi)

connectify liên quan gì ở đây đâu anh ý em là trang chủ của lenovo nó có 5 6 cái driver wifi cho cùng 1 cái laptop b490. giờ làm sao để biết mình phải down chính xác cái nào. Vì mạng chậm quá

Cổng wan là cổng mạng kết nối internet bên ngoài do nhà mạng cung cấp.

Công Lan dùng để nối các máy trong nội bộ với nhau.

Ví dụ:

Nhà bạn có 1 modem + 1 phát wifi.

Trên modem có 1 cổng wan và 1 cổng lan. Ngoài ra có loại có 4 cổng cái này tương tự nên không nói.

Trên cục phát wifi có 1 wan (thường có màu vàng) + 4 cỗng Lan (có màu xanh dương).

Khi nối dây với:

+TH chỉ 1 modem không có wifi thì bạn cứ kéo dây internet nhà mạng đưa bạn cấm vào cổng wan trên modem, lấy thêm dây mạng khác cắm vào cổng lan và PC hay laptop xong.

+TH bạn muốn dùng wifi mà nhạ có sẵn modem thì mua cục phát sóng về cắm dây như sau. Kéo dây internet cắm vào cổng wan trên modem. Kéo cộng dây mạng khác nối cổng Lan trên modem nối vào cổng Wan trên cục phát sóng, sau đó dùng thêm 1 dây nối cổng Lan trên cục phát sóng với PC hay laptop là xong.

Cormack

1. Driver cho laptop mà anh. Đâu liên quan gì router?

2. Vậy cổng Wan để làm gì ạ?

Thank anh! Bạn muốn tải driver cho wifi của laptop mà. Thì mình chỉ cách nhanh nhất cho bạn tải driver về đó. Nhưng bạn cần nối dây LAN của modem vô cổng LAN của wifi để laptop nó nhận thiết bị. Máy laptop ở nhà mình cũng nối hai cổng LAN với nhau và trong Device Manager nó nhận thiết bị wifi trong laptop như hình dưới đây:

Khi xem trong Device Manager có thiết bị rồi, bạn theo hướng dẫn của mình ở #2 mà làm. Còn nối mạng với nhau, cứ LAN và LAN như máy mình, wifi nó chạy vù vù luôn...

Erkerd

Mình có cách cho câu hỏi 1 của bạn, rất đơn giản mà driver vẫn mới, tải driver booster về và kiếm cái key trên mạng, quét và dùng thôi bạn

Các chủ đề có liên quan khác