sorryilove_you

Chắc các bạn cũng biết khi Boot USB bằng Grub4dos thì cái giao diện nhàm chán đến cỡ nào rùi chứ!

Còn khi Boot bằng đĩa CD-DVD thì nó có hình nền đẹp như thế này đây: (mượn tạm cái HBCD 14 của bác tranduylinh)

Sau đây mình sẽ hướng dẫn các bạn làm hình nền full màu cho grub4dos, thậm chí còn oáck hơn cả khi Boot bằng CD-DVD:
1. Tải phần mềm 7-zip tại đây, sau đó cài đặt vào máy

2. Chọn 1 trong số các kiểu hiển thị menu list sau rồi download về:

3. Sau khi chọn được kiểu menu list ưng ý, đao về sau đó chuột phải chọn 7-zip > Open Archive. Sau đó tìm xem cái file ảnh jpg trong đó tên là gì(thường là back.jpg/blue.jpg).
4. Tìm cho mình 1 cái hình nền ưng ý nhất rồi dùng 1 trình Resize ảnh về kích thước 800x600 và nhớ là định dạng ảnh JPG.

Bạn có thể vào trang này resize ảnh cho mình

5. Sau khi Resize bạn đổi tên thành tên file ảnh lúc nãy, rồi kéo-thả file ảnh đó vào của sổ 7-zip lúc nãy
6. Sau đó bạn copy file message ra ngoài cùng ổ USB. Thêm dòng lệnh sau vào file menu.lst của USB:

Code: gfxmenu /message

Phù, giờ thì bạn đã có thể boot chiếc USB với hình nền mang phong cách của riêng mình.

Tiện thể cho các bạn phần mềm mobalivecd 2.1 dùng để test USB Boot cho đỡ mất công phải restart máy:

Show 1 quả để cho các bạn thấy khi Boot hình nền nó full màu mè lun, không phải chỉ có ít màu như mấy cái loại 14 color hay 24 bit đâu nhá :

windcloud232

Bạn cho mình hỏi: cái usb boot của mình, chọn boot from hard drive thì lúc được(tức là nạp windows được), lúc không( trở về menu hiren boot mà không nạp win). Nó bị sao vậy???

khanh_alexander

Bạn cho mình hỏi: cái usb boot của mình, chọn boot from hard drive thì lúc được(tức là nạp windows được), lúc không( trở về menu hiren boot mà không nạp win). Nó bị sao vậy??? Có thể là lệnh trong file menu.lst của bạn bị lỗi phần nào đó, bạn thử thay bằng đoạn này xem có được ko:
Code: title Boot From Hard Drive (Windows Vista/7/2008 or Xp)

find --set-root --ignore-floppies --ignore-cd /bootmgr || find --set-root --ignore-floppies --ignore-cd /ntldr || rootnoverify (hd0) && chainloader +1 && boot
map () (hd0) && map (hd0) () && map --rehook
find --set-root --devices=h /bootmgr || find --set-root --ignore-floppies --ignore-cd /ntldr
chainloader /bootmgr || chainloader /ntldr

Nick

bạn ơi sao mình click unpack mà nó không giải nén cái file "message_en" , nó báo "The system cannot find the file specifield" , vậy là sao

Irvin

bạn có biết làm thế nào để boot USB mình boot được bộ cài winXP mà nguyên file ISo mà không cần giải nén không. thêm dòng lệnh nào vào menu.lst ?

bạn ơi sao mình click unpack mà nó không giải nén cái file "message_en" , nó báo "The system cannot find the file specifield" , vậy là sao Bạn xem lại file message_en nó phải nằm cùng thư mục với file unpack, nhớ là chỉ có tên message_en chứ không có dấu ngoặc kép đâu nhá.
bạn có biết làm thế nào để boot USB mình boot được bộ cài winXP mà nguyên file ISo mà không cần giải nén không. thêm dòng lệnh nào vào menu.lst ? Đây nè bạn
Code: title Start BootCD ISO - direct
find --set-root /BootCD.iso
map /BootCD.iso (hd32)
map --hook
chainloader (hd32)

title Start BootCD ISO - mem
map --mem /BootCD.iso (hd32)
map --hook
chainloader (hd32)

title Start BootCD ISO (0xff)
map --mem /BootCD.iso (0xff)
map --hook
chainloader (0xff)
boot Bạn thay tên file ISO của bạn thành BootCD.ISO rồi để ra ngoài cùng USB là được.

minh_blog

cái file message_en không có dấu "" , nằm cùng thư mục với file unpack lun, nó cũng không giải nén dc,mình thử 2 máy lun mà không dc

ngoc_mai

cái file message_en không có dấu "" , nằm cùng thư mục với file unpack lun, nó cũng không giải nén dc,mình thử 2 máy lun mà không dc Bạn vào folder option chỉnh lại như sau để xem đuôi của file message_en kia

Sau đó OK, kiểm tra lại cái file message_en kia, nếu có đuôi thì đổi lại thành message_en, còn không có đuôi thì tớ bó vs tay với cái máy của bạn.

haphuong31_ptit

mình giải nén dc rồi , nhưng sao chép hình vào, màn hình den thui , không hiện ra hình dc như của bạn

mình giải nén dc rồi , nhưng sao chép hình vào, màn hình den thui , không hiện ra hình dc như của bạn Có thể là bạn chưa chép hình và rename hình của bạn thành back.jpg, bạn làm lại từ đầu theo hướng dẫn nhá.

lucky_happy

Ơ cái này trong 4rum mình đã có 2pic hướng dẫn tự thêm hình nền tùy ý chứ không phải chỉ có như bạn này đâu. Mọi người search lại đi, chắc bạn này làm sẵn mấy cái file mess... rồi. Mọi người có thể dùng 7zip để mở file mess... thực ra nó chỉ là 1 file nén

Các chủ đề có liên quan khác