Hiện nay mình đang dùng 2 ổ gắn ngoài 1 cái 2.5 và 1 cái 3.5 đều của Western, nhưng mỗi khi cắm vào laptop thì sau đó không tài nào ngắt kết nối được, mình đã dùng cả cách remove usb của windows và phần mềm của Western đều không được, nó toàn bảo đang có chương trình trong ổ đang chạy nên không ngắt được mặc dù mình đã tắt hết, ngay cả khi mình cắm ổ vào laptop mà không làm gì, để khoảng 30 phút thì vẫn bị thế . mình cũng đã thử dùng USB safety remove nhưng cũng bó tay, còn nếu chọn forcestop thì treo máy luôn . không biết đây là lỗi ổ cứng hay lỗi windows vậy, trước mình cài windows 7 và hnay đang dùng windows 8 đều bị lỗi này

jimmy14290

Một số ổ cứng có chức năng backup. Bạn xem sách hướng dẫn. Cũng có thể là do windows đang tạo System restore points trên từng partition của HDD. Bạn vào System restore để disable. Bạn tuyệt đối không được ngắt ổ cứng khỏi máy cho dù restart lại Win. Nếu bạn dùng cách này lâu ngày có thể bị lỗi partition, sao chép dữ liệu chậm, mất MBR, nguy hiểm cho dữ liệu lưu trữ. Bạn có thể dùng cách stop từng partition của HDD và chờ...

bạn xem thử có virus trong máy hay trong ổ ko? coi chừng nó đang quét nên nó không cho gỡ. hay bật wmp trong lúc cần thoát ổ cứng di động cũng là tác nhân không cho rút ra. lúc đó thì chỉ có nước tắt máy lun ùi rút ( nếu sợ )

girl_lonely_812

Cũng gặp trường hợp như chủ topic, nhưng mình là ổ ATA, Ổ dùng nguồn ngoài nên mỗi lần tắt hay rút thì đều vẫn còn chương trình đang chạy, k rút được. Và nếu máy tính tắt thì ổ vẫn còn quay, hiện tại mình k biết làm sao để có thể tắt an toàn được cái ổ gắn ngoài . Ai có cách nào chỉ giáo nhỉ

nhok_xu_iu_anh

có vài cách bạn xài thử xem :

- click chuột phải lên ổ đĩa > properties rồi br chọn index

- cài chương trình unlocker, cài xong click chuột phải lên chọn unlock rồi kill process hay unlock all để tắt tiến trình chạy liên quan tới ổ cứng ngoài.

Chaschunka

Cũng gặp trường hợp như chủ topic, nhưng mình là ổ ATA, Ổ dùng nguồn ngoài nên mỗi lần tắt hay rút thì đều vẫn còn chương trình đang chạy, k rút được. Và nếu máy tính tắt thì ổ vẫn còn quay, hiện tại mình k biết làm sao để có thể tắt an toàn được cái ổ gắn ngoài . Ai có cách nào chỉ giáo nhỉ Bạn có thể thử dùng USB Safely Remove hay Zentimo xStorage Manager để tắt

Các chủ đề có liên quan khác