Máy mình khi mới khởi động thì cpu chỉ khoảng 0>1%, nhưng dùng được 15>20 phút là tăng lên 65>70% lên google hay chơi game là 100% lun sau đó mình tắt máy thì cánh quạt của cpu vẫn quay, reset lại máy cũng như vậy. Còn nếu cpu không bị tăng thì tắt máy bình thường. Mình bật ták manager lên thì thấy 2 file là system va system idle process làm chiếm cao nhất, khoảng 70%, nhưng không end process được 2 file nay. Mới đây mình lắp mới lắp cái card màn hình gf 210 và cài idm slent không biết có ảnh hưởng gì không. Mong các bạn giúp mình với

1/ file system idle process như vậy là bình thường!

2/ Bạn có xài esport Garena, cẩn thận mấy cái soft hack!

3/ Xem thông tin card màn hình bạn đã ok chưa! kiểm tra trong phần thiết bị của PC ấy.

4/ Hãy nghĩ đến virus! làm các thao tác diệt virus, xóa history các browser!

Chúc mau hết bệnh con PC

Máy mình khi mới khởi động thì cpu chỉ khoảng 0>1%, nhưng dùng được 15>20 phút là tăng lên 65>70% lên google hay chơi game là 100% lun sau đó mình tắt máy thì cánh quạt của cpu vẫn quay, reset lại máy cũng như vậy. Còn nếu cpu không bị tăng thì tắt máy bình thường. Mình bật ták manager lên thì thấy 2 file là system va system idle process làm chiếm cao nhất, khoảng 70%, nhưng không end process được 2 file nay. Mới đây mình lắp mới lắp cái card màn hình gf 210 và cài idm slent không biết có ảnh hưởng gì không. Mong các bạn giúp mình với
Bạn thử bôi kem tản nhiệt vô CPU xem, máy mình lúc trc cũng gần vậy đấy. Hông dc đừng ném gạch mình nhé.

ice_heart97

1. bạn kiểm tra lại CPU có thể nóng quá mở ra vệ sinh lại hết rồi bôi kem tản nhiệt lên CPU

2. kiểm tra xem HĐH windows xp bạn sử dụng là 32 hay 64bit nếu 64 thì cài lại 32 đi vì 64bit chạy nặng lắm ( mình mới cài lại 1 laotop RAM 2GB Win7 64bit bị giống bạn CPU làm việc quá mức sử dụng ) cài lại 32bit chạy ngon lành mượt vãi đạn.

3. gở bỏ 1 số chương trình không biết trong panel đi, xóa tập tin temp, dùng CCleaner quét thêm cái nữa > nếu CPU làm việc vẫn quá tải vậy thì cài lại windows or ghost lại máy đi, > sau khi ghost lại mà CPU vẫn hoạt động quá tải vậy thì xác định phần cứng kiểm tra cây quạt bôi kem tản nhiệt cho nó.

biết chắc bạn không có kem tản nhiệt đâu nên kiểm tra bước 2 3 trước đi, khuyến khích vậy... kinh nghiệm bản thân nên có gì sai sót các Bro ném đá nhẹ tay ^^!

baoanh_vip

Windows + R vào form Run :

+gõ "%temp%" xóa hết mấy file trong đó

+gõ "%appdata%" xóa mấy file exe bên ngoài folder

+gõ "msconfig" vào tab startup xem có chương trình lạ nào khởi động không , tốt nhất là bỏ check hết trừ anti ra thôi

Reset lại máy và feel

cách này áp dụng vs trojan chưa lên quyền System thôi ! còn lên rồi thì ...

Mantotohpa

kiểm tra xem HĐH windows xp bạn sử dụng là 32 hay 64bit nếu 64 thì cài lại 32 đi vì 64bit chạy nặng lắm ( mình mới cài lại 1 laotop RAM 2GB Win7 64bit bị giống bạn CPU làm việc quá mức sử dụng ) cài lại 32bit chạy ngon lành mượt vãi đạn.

mình dùng 32 ibt

Bạn thử bôi kem tản nhiệt vô CPU xem, máy mình lúc trc cũng gần vậy đấy. Hông dc đừng ném gạch mình nhé.

mình nghĩ không phải do nóng cpu, vì bt mình dung 3>4h mà có thấy cpu lên cao vậy đâu, khi không dùng chương trình thì trở lại 1 hay 0%, còn bây giờ thì dùng khoảng 15phut là bị

mình thử ghót lại mấy lần mà van không được, có thể nào là do cái idm slient không nhỉ

Destrey

thay màn hình hay thay idm

ý bạn là thay card màn hình, còn thay idm thì đơn giản

1/ file system idle process như vậy là bình thường!

2/ Bạn có xài esport Garena, cẩn thận mấy cái soft hack!

3/ Xem thông tin card màn hình bạn đã ok chưa! kiểm tra trong phần thiết bị của PC ấy.

4/ Hãy nghĩ đến virus! làm các thao tác diệt virus, xóa history các browser!

Chúc mau hết bệnh con PC

ý của bạn là máy mình dùng garena plus nên bị vậy hay do xài garena cafe service

noen_2015

Vệ sinh máy, thay keo tản nhiệt mới....Cài lại windows luôn thì tốt

- Cái này do nóng bác ah, mình gặp nhìu rùi :p

Còn hok bác thử tháo ra vệ sinh nhẹ nhàng, rùi lắp lại cẩn thận từng chi tiết xem, Ram vs card đồ họa

smile_kiss90

Nguy cơ cao là do CPU nóng đó , thay keo tản nhiệt đi .

Dùng soft này check nhiệt độ CPU xem sao :

conan_daubu

mình nghĩ là do idm silent đó. cái này mình từng bị rồi. khi cài nó sẽ bị dính file cvtres.exe, nhưng khi mở Windows task manager thì nó không hiện, mình dùng cái monitor của advanced system care mới thấy nó. hình như trên ketnooi.com/forum có chỉ cách sửa cái này.

Các chủ đề có liên quan khác