nhuy201

Máy mình hiện đang xài windows 8 cũng đã lâu, nay muốn cài về lại windows xp thì gặp 1 vấn đề khó hiểu

mình mua 1 đĩa windows xp p3 về bỏ vào, khi nó chạy vào giao diện cài đặt thì nó bị treo ở cái đoạn "Setup is starting window" nó treo hoài luôn không vào cài đặt được

mình down windows xp .iso trên mạng về chép ra đĩa thì khi cài cũng gặp trường hợp tương tự.

vậy là do máy mình bị lỗi gì vậy

mr_ten

Trường hợp gây lỗi: Bạn đang cài trên ổ SATA mà đĩa windows XP SP3 của bạn không tích hợp SATA. Hãy tìm download bản windows XP SP3 có tích hợp SATA AHCI. Đây là một link download:

motvongtraibong

bạn dùng ghost thử xem ,không thì dùng windows NT setup xem nào

ở đây giải thích khá kĩ này

PS: giai đoạn windows XP setup mà bị đứng là ổ đĩa hay ổ cứng bạn có vấn đề ,check lại đi nhé

dongnt_sami

sẵn đây có bạn nào biết, tại sao hôm qua idm mình down được 450-500kpb/s

mà hôm nay còn có 50kpb/s vậy

bigq_301

mà hôm nay còn có 50kpb/s vậy cái này còn tùy vào đường truyền mạng mà bạn. cái server nhiều người down quá thì nó phải đáp ứng từ từ chứ bạn.

Tốc độ của IDM không cố định đâu bạn, nó luôn thay đổi vì nhiều lí do: đường truyền, tốc độ server, số người đang download... chuyện bình thường thôi bạn.

Máy mình hiện đang xài windows 8 cũng đã lâu, nay muốn cài về lại windows xp thì gặp 1 vấn đề khó hiểu

mình mua 1 đĩa windows xp p3 về bỏ vào, khi nó chạy vào giao diện cài đặt thì nó bị treo ở cái đoạn "Setup is starting window" nó treo hoài luôn không vào cài đặt được

mình down windows xp .iso trên mạng về chép ra đĩa thì khi cài cũng gặp trường hợp tương tự.

vậy là do máy mình bị lỗi gì vậy Ngoài cách tích hợp sata vào bộ cài còn cách này nữa:

khi mới bật nút nguồn thì bạn bấm F2 lên tục cho tới khi màn hình BIOS hiện ra , sau đó bạn nhấn phím trái hay phải dể lựa chọn cửa sổ nào có chứa dòng SATA MODE và chọn tiếp IDE MODE ,sau đó bấm F 10 > Enter .đến đây thì bạn có thể cài windows XP mà không bị màn hình xanh rồi

Vance

Ngoài cách tích hợp sata vào bộ cài còn cách này nữa:

khi mới bật nút nguồn thì bạn bấm F2 lên tục cho tới khi màn hình BIOS hiện ra , sau đó bạn nhấn phím trái hay phải dể lựa chọn cửa sổ nào có chứa dòng SATA MODE và chọn tiếp IDE MODE ,sau đó bấm F 10 > Enter .đến đây thì bạn có thể cài windows XP mà không bị màn hình xanh rồi Mình đâu phải bị màn hình xanh

ý là khi bỏ đĩa vào, nó chạy đến màn hình setup

nó chạy 1 loạt chữ ở dưới Loading gì gì đó

rồi khi nó chạy đến chữ Setup is starting window thì nó treo luôn, không vào setup được nữa

utcung_thanhhoa

Mình đâu phải bị màn hình xanh

rồi khi nó chạy đến chữ Setup is starting window thì nó treo luôn, không vào setup được nữa Bệnh nghề nghiệp ý mà. Cũng như nhau mà. không phải màn hình cài đặt windows xp là màu xanh đó sao? Treo ở đó thì là lỗi màn hình xanh còn gì.

Bạn tải bản windows nào, có đúng là windowsXP SATA không

Mình đâu phải bị màn hình xanh

rồi khi nó chạy đến chữ Setup is starting window thì nó treo luôn, không vào setup được nữa Bạn cài bằng cách khởi động lại máy chọn boot từ đĩa , hay là mở đĩa WindowsXP trong ổ CD-ROM ra rồi chạy file Setup.exe ?

mà hôm nay còn có 50kpb/s vậy do tốc độ mạng nhà bạn nữa chứ

Chou_Chou

Mình đã thử và đã làm được. Tình hình của mình là do máy của mình đang hư, mượn máy của thằng cháu dùng tạm, máy cấu hình yếu, tiến hành cài lại xp, cũng gặp tình huống ý như bạn, mình gỡ ổ CD ra (máy của mình là DELL LATITUDE D630 - tháo được ổ cd ra) và tiến hành setup như bình thường. Chúc bạn may mắn!

Các chủ đề có liên quan khác