Máy của mình là chiếc Toshiba Satellite C640, từ khi mua máy đã khởi động + tắt máy chậm, gần đây nó khởi động + tắt rất chậm, khởi động lại hay bị đơ ở màn hình Wellcome phải tắt nguồn bật lại. Mình dùng DiskInfo 5.6.2 kiểm tra ổ cứng thì nó báo là ổ còn tốt nhưng nhiệt độ 51~53 độ. cho hỏi là máy của mình bị sao vậy?

Máy còn bị ấn mất 1 phân vùng ổ cứng mỗi khi cài lại windows lại phải vào Disk manage để hiện nó lên rất bất tiện.

ai đó giúp mình với.

Stanwik

tắt bớt các phần mềm chạy cùng windows đi, tắt cả trong services nữa, mang laptop ra quán để người ta vệ sinh máy cho, máy bẩn quá cũng gây nóng máy đấy

hirent boot 15.2->format tất cả các phân vùng HDD-> cài windows or ghost ( kiếm bản windows khác ngoài cái bản windows bạn đang cài)....

Mình dùng laptop toshiba satelite l745. Chuyện ổ cứng toshiba bị lỗi là chuyện đương nhiên thôi. Theo mình:

1. Cài lại windows dùng đĩa gốc cài không nên sử dụng ghost. Bạn nên cài windows 7 thôi. Bản 8 đôi khi trục trặc khởi động nhanh nhưng tắt chậm.

2. Nếu phương án trên mà vẫn chậm và ổ cứng còn nóng thì bạn nên mang đi bảo hành (nếu còn bảo hành) còn không thì bạn mang ra quán nhờ họ vệ sinh lại toàn bộ máy tính. Laptop toshiba thường hay bị nóng máy.

Còn về phân vùn ẩn của bạn. Bạn có thể sử dụng đĩa hiren boot bản 15 cũng được rồi dùng partition wizard để làm hiện nó lên.

Chúc bạn thành công!

Máy của mình là chiếc Toshiba Satellite C640, từ khi mua máy đã khởi động + tắt máy chậm, gần đây nó khởi động + tắt rất chậm, khởi động lại hay bị đơ ở màn hình Wellcome phải tắt nguồn bật lại. Mình dùng DiskInfo 5.6.2 kiểm tra ổ cứng thì nó báo là ổ còn tốt nhưng nhiệt độ 51~53 độ. cho hỏi là máy của mình bị sao vậy?

Máy còn bị ấn mất 1 phân vùng ổ cứng mỗi khi cài lại windows lại phải vào Disk manage để hiện nó lên rất bất tiện.

ai đó giúp mình với. Bác tắt các chương trình chạy ngầm lúc máy khởi động ấy, cộng với dùng anti virus, defrag các ổ cứng. Nhiệt độ cao có thể là do ram của bác thấp chăng? Nếu vậy thì nâng cấp cả ram nữa, lên 4gb chẳng hạn.

mua_saochoi09

Thank các bạn đã góp ý, từ khi mua máy mình toàn cài windows 7 thôi mà cài nhiều đĩa khác nhau cũng bị như vậy. mình đang nghi do cái ổ cứng có vấn đề.

Thank các bạn đã góp ý, từ khi mua máy mình toàn cài windows 7 thôi mà cài nhiều đĩa khác nhau cũng bị như vậy. mình đang nghi do cái ổ cứng có vấn đề. Nếu nhiều đĩa mà đều bị chung hiện trạng thì chắc chắn là ổ cứng rồi bác. Thay ổ cứng mới đi, là máy lại mượt ngay.

Napier

tại sao không thử gọp ổ cứng nhỉ, bạn đã thử defrag ổ cứng chưa

lamthaithien_pt

tại sao không thử gọp ổ cứng nhỉ, bạn đã thử defrag ổ cứng chưa Defrag không ăn thua đâu bác vì nó chỉ giúp sắp xếp các chương trình trong ổ cứng thôi, làm nhanh máy lên 1 chút chứ vấn đề liên quan đến các loại đĩa thế kia là phải thay ổ cứng gấp.

vunghi_le

Defrag không ăn thua đâu bác vì nó chỉ giúp sắp xếp các chương trình trong ổ cứng thôi, làm nhanh máy lên 1 chút chứ vấn đề liên quan đến các loại đĩa thế kia là phải thay ổ cứng gấp. khoan đưa ra biện pháp tiêu cực đã, thử hết các cách trước xem sao, nếu defrag không ăn thua thì dùng hirenboot kiểm tra badsector xem, hiện giờ có khá nhiều phiên bản hiren boot có khả năng khắc phục 1 phần bad sector ấy, chứ mua ổ cứng tốn tiền lắm

Ramkute_3kblog

tường hợp mà tắt ở trong msconfig mà vẫn khởi động châm thi có thể là do máy bạn bị bẩn phải đi vệ sinh hay là do ram của bạn có vấn đề ..

Các chủ đề có liên quan khác