anhhungca19

cho em hỏi với. công ty em hoat động trong lĩnh vực kinh doanh lâm nghề , cụ thể là tương tự cây lâm nghiệp, vậy khi đi thu mua cây tương tự của dân sau đó bán cho khách hàng bằng hóa đơn vat(không chịu thuế) cuối tháng em vẫn nộp bảng kê 04( thu mua hàng hóa bất hóa đơn) vậy em làm như vậy vừa đúng chưa, và thủ tục thu mua thế nào là đầy đủ,và em bán số hàng hóa giá trị>200triệu có thu mua được của 1 người nông dân không,

bunbozoheo

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 cho em hỏi với. công ty em hoat động trong lĩnh vực kinh doanh lâm nghề , cụ thể là tương tự cây lâm nghiệp, vậy khi đi thu mua cây tương tự của dân sau đó bán cho khách hàng bằng hóa đơn vat(không chịu thuế) cuối tháng em vẫn nộp bảng kê 04( thu mua hàng hóa bất hóa đơn) vậy em làm như vậy vừa đúng chưa, và thủ tục thu mua thế nào là đầy đủ,và em bán số hàng hóa giá trị>200triệu có thu mua được của 1 người nông dân không, Thông tư 130 2008 quy định mua hàng bất có hóa đơn2.4. Chi phí của doanh nghề mua hàng hoá, dịch vụ bất có hoá đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ mua vào (theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư này) nhưng bất lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho cơ sở, người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra; mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hay nguyên liệu hết dụng từ sản phẩm nông nghề của người sản xuất thủ công bất kinh doanh trực tiếp bán ra; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác trực tiếp bán ra; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt; mua đồ dùng, tài sản của hộ gia (nhà) đình, cá nhân vừa qua sử dụng trực tiếp bán ra và một số dịch vụ mua của cá nhân bất kinh doanh. Bảng kê thu mua hàng hoá, dịch vụ do người thay mặt theo pháp luật hay người được uỷ quyền của doanh nghề ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Trường hợp giá mua hàng hoá, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời (gian) điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời (gian) điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hay tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế.

Meldryk

lam ơn trả lời kỹ hơn hộ tui với.nếu kê vào mẫu 01/TNDN. tui còn thiếu gì không. tui vẫn thường làm như sau- kê vào bảng 01/TNDN- lập phiếu chi, phiếu nhập kho, có chữ ký củ người bán - giấy xin đề nghị thanh toán của người bán có chữ ký và CMT , đất chỉ của người bán* nếu là người đi thu gom có phải nộp thuế không
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
nếu >200tr mua của 1 hộ nông dân liệu có được chấp nhận khhông

tuandungpuppy

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 lam ơn trả lời kỹ hơn hộ tui với.nếu kê vào mẫu 01/TNDN. tui còn thiếu gì không. tui vẫn thường làm như sau- kê vào bảng 01/TNDN- lập phiếu chi, phiếu nhập kho, có chữ ký củ người bán - giấy xin đề nghị thanh toán của người bán có chữ ký và CMT , đất chỉ của người bán* nếu là người đi thu gom có phải nộp thuế không - Thiếu cái chữ ký xác nhận của thủ trưởng đơn vị thu mua.- Người đi thu gom là người nào? Là người bán hàng cho cty bạn ah? Theo luật thuế thì thuộc đối tượng miễn thuế.-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '- Trích: nếu >200tr mua của 1 hộ nông dân liệu có được chấp nhận khhông 2 tỷ vẫn còn được, miễn như nó trung thực.

Elroi

trường hợp 1: vậy nếu người thu gom là người của công ty tui và đi thu gom của cac hộ gia (nhà) đình thì có được miễn thuế không, cứ theo như vậy chỉ cần xac nhận chữ ký của 2 bên+ thủ trưởng đơn vị bên mua đã đầy đủ chưa, nếu tui thường xuyên thu mua của những hộ gia (nhà) đình đó thì có được miễn thuế kotrường hợp 2: nếu người thu mua là người của đơn vị tui nhưng gia (nhà) đình họ cũng tự làm ra vây họ vùa là ngừoi thu mua lại vùa là người bán có được bất và liệu bên bán có phải nhất thiết phaiỉ có sự xác nhận của chính quyền địa phương là có hộ khẩu tại đó và đích thực có sản phẩm đó khôngxin cảm ơn nhiêu nhiều

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 trường hợp 1: vậy nếu người thu gom là người của công ty tui và đi thu gom của cac hộ gia (nhà) đình thì có được miễn thuế không, cứ theo như vậy chỉ cần xac nhận chữ ký của 2 bên+ thủ trưởng đơn vị bên mua đã đầy đủ chưa, nếu tui thường xuyên thu mua của những hộ gia (nhà) đình đó thì có được miễn thuế kotrường hợp 2: nếu người thu mua là người của đơn vị tui nhưng gia (nhà) đình họ cũng tự làm ra vây họ vùa là ngừoi thu mua lại vùa là người bán có được bất và liệu bên bán có phải nhất thiết phaiỉ có sự xác nhận của chính quyền địa phương là có hộ khẩu tại đó và đích thực có sản phẩm đó khôngxin cảm ơn nhiêu nhiều Luật vừa quy định Trích: mua hàng hoá là nông sản, lâm sản, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra Chổ này bất phân biệt đối tượng là ai, chỉ cần họ là người trực tiếp thì cứ cho vào bảng kê 01/TNDN. Thông thường trên bảng kê chỉ ghi số CMND, đất chỉ người bán. Nhưng ở 1 số cơ quan thuế, để nhằm mục đích quản lý chặt chẽ, họ sẽ yêu cầu đất phương xác nhận đối tượng bán ấy.Đối với hoạt động bán này thì bất chịu thuế.

Amos

cho em hỏi thêm nhé!!!khi xác nhận của địa phương thì trong bảng 01/TNDN chỉ có phần chữ ký của giám đốc cơ sở đóng dấu, và chữ ky của người lập bảng kê.không có chỗ xác nhận của địa phươngem thử nêu ra cách này nhé ! vậy khi địa phương xác nhận ta lại lập 1 bảng khác yêu cầu các hộ nông dân ký nhận tiền ,điịa chỉ vào đó ,sau đó địa phương xác nhận là ông bà trên hiện đang có hộ khẩu thường trú tại đó và là nông dân của địa phương đó! cóđúng bất ạ (hay phải xác nhận khác) nếu như vậy thì hàng tháng thu gom ta lại phải xin dấu của địa phương 1 lần ạ. vậy thì phiền nhỉ!mà em mua của mấy người trong tháng cơ nếu trong trường hợp công ty em trong 1 năm vài lần mua của 1 người thì lần nào cũng phải đi xác nhận chứng thực người đó là người của địa phương ạ vậy đầu năm em làm 1 cái giấy ghi nhớ,trong đó những người mà trong năm có dự định thu mua em cho họ làm cộng tác viên của công ty và bất hưởng lương sau đó địa phương xác nhận vào thế là cả năm bất phải xin nhiều lần xác nhận của địa phương đối với người đó nữa có được bất ạ và người nông dân đó có phải nộp tiền thuế thu nhập cá nhân từ sản phẩm đó bất ạ không ạcó gì mong các anh chỉ bảo tận tình. em mới làm nên khó quá:thanksssssssssssssssssss!!!!!!

handoi

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 cho em hỏi thêm nhé!!!khi xác nhận của địa phương thì trong bảng 01/TNDN chỉ có phần chữ ký của giám đốc cơ sở đóng dấu, và chữ ky của người lập bảng kê.không có chỗ xác nhận của địa phươngem thử nêu ra cách này nhé ! vậy khi địa phương xác nhận ta lại lập 1 bảng khác yêu cầu các hộ nông dân ký nhận tiền ,điịa chỉ vào đó ,sau đó địa phương xác nhận là ông bà trên hiện đang có hộ khẩu thường trú tại đó và là nông dân của địa phương đó! cóđúng bất ạ (hay phải xác nhận khác) nếu như vậy thì hàng tháng thu gom ta lại phải xin dấu của địa phương 1 lần ạ. vậy thì phiền nhỉ!mà em mua của mấy người trong tháng cơ nếu trong trường hợp công ty em trong 1 năm vài lần mua của 1 người thì lần nào cũng phải đi xác nhận chứng thực người đó là người của địa phương ạ vậy đầu năm em làm 1 cái giấy ghi nhớ,trong đó những người mà trong năm có dự định thu mua em cho họ làm cộng tác viên của công ty và bất hưởng lương sau đó địa phương xác nhận vào thế là cả năm bất phải xin nhiều lần xác nhận của địa phương đối với người đó nữa có được bất ạ và người nông dân đó có phải nộp tiền thuế thu nhập cá nhân từ sản phẩm đó bất ạ không ạcó gì mong các anh chỉ bảo tận tình. em mới làm nên khó quá:thanksssssssssssssssssss!!!!!! - Người dân này được miễn thuế.- Hình thức xác nhận chỉ nhằm đảm bảo tính hợp pháp cho số hàng mình vừa mua nên em làm cách nào có lợi nhất thì làm. Ví dụ thế này: em mua hàng có thể cố định từ 1 số người, ta chia thành những cột chung tỉnh, chung huyện, chung xã. Sau đó gửi xuống cho họ để xác nhận, kẹp bảng xác nhận này chung với bảng kê 01 hỉ.

Chet

em có 2 cái hoá đơn vat vừa xé khỏi cuống bán cho 1 cá nhân sản xuất tư nhân không có đăng ký kinh doanh( một người dân bình thương) vậy em làm thủ tục huỷ hoá đơn 1 bên công ty em ký tên đóng dấu và 1 bên người mua hàng nhưng thực tế người đó bất có tư cách pháp nhân thì không có dấu. vậy chỉ cần bên họ ký tên vào có được không

Quarrie

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 em có 2 cái hoá đơn vat vừa xé khỏi cuống bán cho 1 cá nhân sản xuất tư nhân không có đăng ký kinh doanh( một người dân bình thương) vậy em làm thủ tục huỷ hoá đơn 1 bên công ty em ký tên đóng dấu và 1 bên người mua hàng nhưng thực tế người đó bất có tư cách pháp nhân thì không có dấu. vậy chỉ cần bên họ ký tên vào có được không Được chứ, với ĐK là trên hoá đơn phải ghi đầy đủ tên tuổi, đất chỉ của người mua. Người ký mua hàng trên hoá đơn và người ký BB huỷ hoá đơn phải là 1. Bạn cũng cần lưu ý lý do huỷ nữa nhé.

Briggere

cho em hoi 1 truong hop the nay nhe!để cho thuận lợi công ty em muốn có hóa đơn bán hàng trục tiếp của người dân em nghe nói là 1 cá nhân muốn đóng thuế cho sản phẩm hàng hóa do mình kinh doanh thi có thể đến trực tiếp cơ quan thuế xin đươc đóng thuế và lấy hóa đơn bán hàng trực tiêp phải không a>nếu được xin nói cụ thể cho em. càn ng=hững giấy tờ gì , xxin đóng như vậy có khó ko. khu đến chi cục thuế thì vàophòng chốngnào

Trích: Nguyên văn bởi viethung0911 cho em hoi 1 truong hop the nay nhe!để cho thuận lợi công ty em muốn có hóa đơn bán hàng trục tiếp của người dân em nghe nói là 1 cá nhân muốn đóng thuế cho sản phẩm hàng hóa do mình kinh doanh thi có thể đến trực tiếp cơ quan thuế xin đươc đóng thuế và lấy hóa đơn bán hàng trực tiêp phải không a>nếu được xin nói cụ thể cho em. càn ng=hững giấy tờ gì , xxin đóng như vậy có khó ko. khu đến chi cục thuế thì vàophòng chốngnào Bạn làm hợp cùng mua bán với người dân rồi mang hợp cùng ấy đến CQT mua hóa đơn bán lẻ (hóa đơn bán hàng thông thường). Chúc bạn thành công.

langtu2004lk

đơn vị mình thu mua cát, đá, sỏi có lập bảng kê theo mẫu quy định nhưng phấn thuế tài nguyên và phí BVMT thì bên mình nộp hay người dâ nộp nhỉ.và nếu thuế ktra thì mình có bị truy thu thuế Tn không ai bít chỉ jup mình na =.=-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

vinhvinh

công ty mình cũng làm về nông sản , mình cũng làm ở bộ phận xử lý chứng từ đầu vào , nhưng mình muốn biết là Cty bạn có thu mua thường xuyên bất , hay chỉ thỉnh thoảng ,để mình biết đường giúp

hoavokhuyet7777

công ty em bất thu mua định kỳ mà có tháng thu mua nhiều có tháng thu mua it. có khi lại mua của những người họ đi gom lại của người khác, có khi chỉ vài trăm ngàn khi thì vài chục triệu.em vần hay lập bảng kê 01/TNDN. để căn cú làm chứng từ đầu vàoNhưng nay em muốn hỏi nêus em muốn đóng thuế trực tiếp cho cơ quan thuế để lấy hóa đơn đầu vào cho số hàng đó thì có khó không và trình tự ra sao.

conbocon

bạn bất nên phải mua hoá đơn của thuế.mục đích của bạn là muốn cho chi phí đó hợp lý.vì hàng khôgn chịu thuế nên làm cho nó hợp lý được rồi khôgn nên phải mất trước mua hoá đơn. Cty mình thường làm như thế này:Tạo một form kê khối lượng hàng hoá mua vào(có chữ ký của người bán)Hợp cùng thu mua ,nông dân ký tên vào (phải đóng dấu mộc của công ty và dấu giáp lai), trên hợp cùng ghi rõ chuyển trước theo hình thức nào , ai nhận tiềnGiấy chứng minh nhân dân của nông dân.như vậy là được rồi(hàng năm công ty mình có kiểm toán vào kiểm tra , đâu có sao đâu) , chi phí vẫn hợp lý đấy thôi

Darron

Đươc chứ người mua hàng thì đâu phải ai cũng có ngựa số thuế. khi bạn vừa xuất hoá hoá đơn rồi thì khi huỷ bạn phải nêu rõ lý do tại sao huỷ là được miễn sao khi cơ quan thuế kiểm tra xác minh đúng là được.

Baudier

tui nghe nói luật thuế mới là : hàng và hóa đơn phải xuất đi kịp thờitui có 1 anh bạn vừa bị thuế phạt mất mấy triệu vì tội. xuất hàng trước sau đó viiết hóa đơn sau. và trong hóa đơn lại ghi là hàng vừa xuất từ tháng x trướcnếu như vậy thì rất nhiều trường hợp bán hàng rồi nhưng họ nợ trước minh chưa thể xuất hóa đơn được., một số cơ quan nhà nước họ bắt xuat hàng trướcđể cho kịp thời (gian) công chuyện . hay hóa đơn phải xuất trước để kịp thanh toán kinh phí ngân sáchvậy cho hỏi như vậy ta phải sử lý thế nào.

Các chủ đề có liên quan khác