Hiện tại mình đang dùng windows 8.1 pro 64 bit. nhưng do nhu cầu công việc nên mình cần cài winXP song song với windows 8.1, nhưng mà mình k biết cách cài như thế nào.

Thông tin PC:

Core i3 2.4ghz

ram 4gb

vga nvidia geforce 1GB

HDD 500GB (hiện tại mình chia thành 3 ổ C, D và E; ổ C cài windows 8.1)

Bác nào biết cái này chỉ rõ dùm với nhé (có hình ảnh minh họa càng tốt)

Nếu máy bạn là Legacy-MBR thì bạn hoàn toàn có thể cài được thêm windows XP SP3 64 bit (phải dùng bản cài đặt có tích hợp SATA).

Cách cài đặt thì bạn tìm kiếm trong trang này:

Nói đơn giản thì bạn chỉ cần tạo một phân vùng Primary kế bên phân vùng cài windows 8.1 của bạn hay thích thì tạo phân vùng cuối cùng cũng được. Bạn cứ cho đĩa cài bình thường trên phân vùng mới (nhớ đừng chọn nhầm lại phân vùng windows 8.1 của bạn )

Cái vui nhất là sau khi cài xong nó sẽ chỉ vào được WinXp, đừng lo, sau đó bạn dùng BootICE hay EasyBCD dưới topic bên phải ở chữ ký của mình để biết cách sử dụng tạo menu dualboot hay bạn có thể dùng đĩa cài win8.1 để repair cũng được

Nói đơn giản thì bạn chỉ cần tạo một phân vùng Primary kế bên phân vùng cài windows 8.1 của bạn hay thích thì tạo phân vùng cuối cùng cũng được. Bạn cứ cho đĩa cài bình thường trên phân vùng mới (nhớ đừng chọn nhầm lại phân vùng windows 8.1 của bạn )

Cái vui nhất là sau khi cài xong nó sẽ chỉ vào được WinXp, đừng lo, sau đó bạn dùng BootICE hay EasyBCD dưới topic bên phải ở chữ ký của mình để biết cách sử dụng tạo menu dualboot hay bạn có thể dùng đĩa cài win8.1 để repair cũng được Nghĩ là cái ổ C cài win8 thì chia thêm 1 ổ primary nữa àh, sau đó cho đĩa winxp vào cài đúng k vậy

p/s: hỏi chút xíu là sau khi cài được winxp thì có cần cài driver k? vì mình sợ máy mình k có Driver cho WinXP đâu

pe_kim_pro

Nghĩ là cái ổ C cài win8 thì chia thêm 1 ổ primary nữa àh, sau đó cho đĩa winxp vào cài đúng k vậy Uhm, hiểu đơn giản là vậy. Miễn khi cài đừng động đến ổ C và các ổ dữ liệu là Ok cả

p/s: Vui lòng thêm vài đại từ nhân xưng trong câu comment đi bạn, đọc thấy nhột nhột thế nào ấy

Aethelweard

Nghĩa là cái ổ C cài win8 thì chia thêm 1 ổ primary nữa àh, sau đó mình cho đĩa winxp vào cài đúng không vậy bạn?

p/s: Mình hỏi thêm chút xíu là sau khi cài được winxp thì có cần cài driver không? Vì mình sợ máy không có Driver cho WinXP đâu windows XP không nhận đủ thiết bị, do đó bản phải chuẩn bị trước drivers máy cho windows XP 64 bit.

vnbinhminhvn

cài windows 8.1 xong rồi cài windows xp trên windows 8.1 chứ đừng cài trên dos là được

chieuthu79

cài windows 8.1 xong rồi cài windows xp trên windows 8.1 chứ đừng cài trên dos là được Tư vấn tầm bậy rồi

kesitinh

Làm sao mà chạy được windows xp trên windows 8 chứ !

Phần cài đặt bị mờ sao mà chạy được !

Muốn chạy cũng chả được !

Nếu máy bạn đã cài windows 8 rồi thì cài thêm xp? Vì lí do công việc hay chơi game?

Thông thường thì bạn đã cài xp rồi sau đó cài windows 8 thì chẳng sao đằng này thì bạn lại cài ngược nên nhiều vấn đề cần giải quyết.

Trước hết là cần tạo thêm 1 phân vùng primary.

Cài xong thì phải dùng thêm phần mềm tạo dual boot như easy bcd.(mình không rõ nên cài trên cả 2 hệ điều hành). Mà cài trên window 8 bạn phải cài thêm netframe 3.5 (phức tạp)

Theo mình thì dùng 1 cái thôi cho nó an toàn.
Lưu ý: cài lại windows 8 là phải cài lại windows xp.

Mà cài trên window 8 bạn phải cài thêm netframe 3.5 (phức tạp)

Theo mình thì dùng 1 cái thôi cho nó an toàn.
Lưu ý: cài lại windows 8 là phải cài lại windows xp. Hai cái trên bạn nói sai nhé, cài Net Framework 3.5 cho Win8 hay 8.1 đều rất chi là đơn giản nếu bạn biết cách

Còn cái lưu ý kia cũng sai nhé, cài cái nào trước hay sau đều được không can chi cả, chỉ cần có kinh nghiệm trong xử lý dualboot là Ok. Thích thì mình sẽ viết bài cho các bạn tham khảo

Nếu máy bạn là Legacy-MBR thì bạn hoàn toàn có thể cài được thêm windows XP SP3 64 bit (phải dùng bản cài đặt có tích hợp SATA).

Cách cài đặt thì bạn tìm kiếm trong trang này:
Vãi cả đường link

Evin

Hai cái trên bạn nói sai nhé, cài Net Framework 3.5 cho Win8 hay 8.1 đều rất chi là đơn giản nếu bạn biết cách

Còn cái lưu ý kia cũng sai nhé, cài cái nào trước hay sau đều được không can chi cả, chỉ cần có kinh nghiệm trong xử lý dualboot là Ok. Thích thì mình sẽ viết bài cho các bạn tham khảo Cái này thì không cần vì một thời vọc vạch dùng không quen mới vậy. Chứ giờ dùng 1 cái thôi do nhu cầu công việc của mình là đủ rồi. Không phải đẹp là hay mà quan trọng là sử dụng nó thế nào cho phù hợp.

Godfrey

Nếu cài được windows 8, liệu nó có chạy ngon như thường không nhỉ bác. Cái kiểu cài song song là sao, em chẳng hiểu !

Jayronn

Cái kiểu cài song song là sao, em chẳng hiểu ! Cái tên đã nói lên rồi, cài song song tức cài nhiều hệ điều hành trên 1 máy, khi khởi động thích dùng OS nào thì vào cái đó

P/s: cái này gọi là spam nghệ thuật đây, dẫn link ra ngoài diễn đàn với nội dung chẳng liên quan gì cả, cảnh cáo bạn lần 1

Các chủ đề có liên quan khác