Ponce

Không hiểu sao con laptop của em lại dở chứng khônng bốt được từ ổ cứng để vào windows 7 được nữa mà chỉ bốt được tưc cd với usb thôi ạ. giờ không thể nào dùng máy được nữa. Nhà mình ai biết đây là lỗi gì và cách khắc phục không chỉ em với ạ. thank.

dongxuanhathu44

Bạn thử xem đèn báo HDD đã hạot động chưa? Vào BIOS xem có phát hiện ra ổ cứng ko. Nếu vẫn boot được từ USB thì chắc tại ổ cứng rồi. Như máy bàn thì tháo luôn ra rồi kiểm tra dây hay ổ cứng luôn chứ laptop thì hơi khó. Theo mình là thế

cucgach10

bật máy nên rồi là nó chứ chạy đi chạy lại ở cái khâu f2 setup, f12 bôt ấy ak.

Bạn thử xem đèn báo HDD đã hạot động chưa? Vào BIOS xem có phát hiện ra ổ cứng ko. Nếu vẫn boot được từ USB thì chắc tại ổ cứng rồi. Như máy bàn thì tháo luôn ra rồi kiểm tra dây hay ổ cứng luôn chứ laptop thì hơi khó. Theo mình là thế mình dùng hiren't bôt rrồi ở đó có công cụ chọn bôt từ ổ cứng thì được nhưng không dùng nó mà cài dặt bôt bình thường thì không bôt được. mình đang dùng laptop mà

Rafael

bật máy nên rồi là nó chứ chạy đi chạy lại ở cái khâu f2 setup, f12 bôt ấy ak. quan trọng là nó báo gì đó bạn con nếu không báo mà chạy lên rồi reset thì là chuyện khác

thang_ngo_2002

Bạn có thể vào Bios chỉnh lại Boot tử HDD

Neu không được bạn có thể cho mình xin cái hình để xem được không ? vào bió rồi mà không ăn thua. ảnh thì giờ mình không chụp được. khi khoi độnh lên thì có cái màn hình khởi đông có dòng F2 Setup F12 Boot ở góc dưới bên phải màn hình đó bạn. nó cứ chạy đi chạy lại ở cái màn hình đó thôi

quan trọng là nó báo gì đó bạn con nếu không báo mà chạy lên rồi reset thì là chuyện khác nò không báo bất cứ gì cả mà cứ chạy đi, chạy lại cái màn hình đó thôi'

nhoxsam_alone

boot trong winmini được mà thật lại không được haizz cái dụ này có khi do bin cmos không nhỉ bạn xài laptop này lâu chưa ?

mình nghĩ bạn nên check lại ổ cứng nhé chứ trước mình gặp vấn đề như bạn và đã đi tong gần 2 củ tiền mua cái ổ cứng mới đấy bạn ak

Johnny

Báo cho bạn một tin hơi nhọ khi mình đã bị lỗi ấy nhưng mình là máy bàn. Mình tháo ra rồi lắp lại mấy cái dây và đã được :v, chẳng biết chỉ có đổi mấy đầu cắm dây. thề luôn. Từ đầu cứ tưởng hỏng BIOS vì không boot được vào ổ cứng trong khi HD vẫn ngon giờ đang dùng ngon. laptop thì mang ra quán thôi, chắc chắn phải mổ rồi, hỏi làm gì trong khi đây không phải lỗi phần mềm.!

Ethelbert

Bỏ đĩa windows vào hay usb cũng được-----> chọn Repair----> chọn Automatic Repair...., để nó sửa lỗi khởi động-----> Restart lại máy.

Nếu vẫn bị như cũ thì cũng vào phần repair như lúc nãy nhưng chọn phần command---> Gõ hai lệnh sau vào: bootrec / fixboot----->Enter----> gõ tiếp lệnh 2: bootrec / fixmbr ----->enter----> Restart lại máy.

Nếu vẫn không vào được thì build lại cấu hình dữ liệu khởi động bằng lệnh sau: Bootrec / RebuildBcd

P/s: Đĩa windows phải trùng vs phiên bản đã cài trên máy, vd: máy tính cài Win7 pro x64 thì đĩa windows cũng phải như vậy.

onijuka_love

Bỏ đĩa windows vào hay usb cũng được-----> chọn Repair----> chọn Automatic Repair...., để nó sửa lỗi khởi động-----> Restart lại máy.

Nếu vẫn bị như cũ thì cũng vào phần repair như lúc nãy nhưng chọn phần command---> Gõ hai lệnh sau vào: bootrec / fixboot----->Enter----> gõ tiếp lệnh 2: bootrec / fixmbr ----->enter----> Restart lại máy.

Nếu vẫn không vào được thì build lại cấu hình dữ liệu khởi động bằng lệnh sau: Bootrec / RebuildBcd

P/s: Đĩa windows phải trùng vs phiên bản đã cài trên máy, vd: máy tính cài Win7 pro x64 thì đĩa windows cũng phải như vậy.

thank, mình sử được rồi. thank mhiều

thaiha120

máy bạn bị lỗi mất MBR

bạn qua đây xem cách nạp lại mbr cho máy bạn nhé:

cách 1:

cách 2:

Các chủ đề có liên quan khác