Muốn gộp 2 ô đĩa với nhau thì chúng phải nằm cạnh nhau. Nhưng ô đĩa của mình khi dùng phần mềm để gộp thì thấy ở giữa các phân vùng có 1 phân vùng không xác định có dung lượng chỉ 1Mb. Mình khong thể tạo phân vùng mới trên cái 1Mb đấy, cũng không xoá nó để gộp được vì các phân vùng 1Mb lại nằm giữa các ổ đĩa.

Mong mọi người tìm giúp mình cách giải quyết!

linha9_k21

Mình mong mõi các bạn viết bài có thể thay thế từ mọi người = từ tương ứng.

Để hổ trợ bạn về vấn đề này bạn vào topic dưới tải Aomei, hay EaseUS khuyên bạn nên dùng 1 trong 2 loại này, còn 1 phần mềm cũng có trong link là mini tool ,mini tool vẫn dùng tốt nhưng vì hảng này chưa update lên build mới , còn 2 cái trước là build mới nên nó nhiều cải tiến hơn
Bạn chạy phần mềm và di chuyển phân vùng 1MB đó = cách chuột phải vào phân vùng cuối > resize/move (giữa 3 phân vùng cần nối vào: 1/phân vùng đầu , 2/phân vùng 1MB , 3/phân vùng cuối) bạn rê chuột vào giữa phân vùng nó hiện mủi tên 4 chiều bạn nhấp giữ chuột kéo về trái, lúc này phân vùng 1MB nó sẽ nhảy về phía phải , bạn xem ảnh cách dùng chuột kéo (cái thứ 3)

.

.

sau đó ok > apply, sau khi apply chờ nó làm xong phần việc đó rồi , bây giờ tiến hành gộp phân vùng

Bạn cũng có thể dùng EaseUS gộp phân vùng 1MB đó vào ổ kế nó luôn nếu muốn (thằng này làm được) bạn thử xem sao. Nhưng với thao tác gộp ổ 1MB này có khi nó đòi máy phải khởi động lại

Nếu bạn có dùng phần mềm của topic trên, thì bạn cho 1 cái đánh giá về phần mềm vào cái toipc đó nhé, để còn thấy được cái hay và chưa hay của nó

xingauxinh

Mình mong mõi các bạn viết bài có thể thay thế từ mọi người = từ tương ứng.

Để hổ trợ bạn về vấn đề này bạn vào topic dưới tải Aomei, hay EaseUS khuyên bạn nên dùng 1 trong 2 loại này, còn 1 phần mềm cũng có trong link là mini tool ,mini tool vẫn dùng tốt nhưng vì hảng này chưa update lên build mới , còn 2 cái trước là build mới nên nó nhiều cải tiến hơn

Bạn chạy phần mềm và di chuyển phân vùng 1MB đó = cách chuột phải vào phân vùng cuối > resize/move (giữa 3 phân vùng cần nối vào: 1/phân vùng đầu , 2/phân vùng 1MB , 3/phân vùng cuối) bạn rê chuột vào giữa phân vùng nó hiện mủi tên 4 chiều bạn nhấp giữ chuột kéo về trái, lúc này phân vùng 1MB nó sẽ nhảy về phía phải , bạn xem ảnh cách dùng chuột kéo (cái thứ 3)

.

.

sau đó ok > apply, sau khi apply chờ nó làm xong phần việc đó rồi , bây giờ tiến hành gộp phân vùng

Bạn cũng có thể dùng EaseUS gộp phân vùng 1MB đó vào ổ kế nó luôn nếu muốn (thằng này làm được) bạn thử xem sao. Nhưng với thao tác gộp ổ 1MB này có khi nó đòi máy phải khởi động lại

Nếu bạn có dùng phần mềm của topic trên, thì bạn cho 1 cái đánh giá về phần mềm vào cái toipc đó nhé, để còn thấy được cái hay và chưa hay của nó mình thì hay dính cái 7Mb ở đầu ổ cứng, do dùng mini thì phải, 2 máy đều bị. kệ cha nó chả ảnh hưởng

Muốn gộp 2 ô đĩa với nhau thì chúng phải nằm cạnh nhau. Nhưng ô đĩa của mình khi dùng phần mềm để gộp thì thấy ở giữa các phân vùng có 1 phân vùng không xác định có dung lượng chỉ 1Mb. Mình khong thể tạo phân vùng mới trên cái 1Mb đấy, cũng không xoá nó để gộp được vì các phân vùng 1Mb lại nằm giữa các ổ đĩa.

Mong mọi người tìm giúp mình cách giải quyết! Cái quái gì vậy? Cái gì đã tạo ra Partition hay Unallocated chỉ 1MB. Bạn chụp giùm cái hình và post lên để mọi ngưòi cùng xem cho... đã con mắt

huynhhaloan

Cái quái gì vậy? Cái gì đã tạo ra Partition hay Unallocated chỉ 1MB. Bạn chụp giùm cái hình và post lên để mọi ngưòi cùng xem cho... đã con mắt Như mình có nói với bạn về disk 1t của mình hôm nọ có 1 phân vùng 6MB, nhưng thật ra là có đến 3 lận. Mình dùng EaseUS 9.3 (còn mấy soft khác thì không thấy) thì thấy có 3 phân vùng ẩn 1 cái vài trăm Kb , 1 cái 2MB ,và 1 cái 6MB.Nằm sau từng phân vùng chính, vì mình không có nhu cầu chia gộp nên không biết như thế nào.

Sau khi phát hiện ra = EaseUS thì mình dùng nó gộp hết vào những phân vùng kế cận luôn, chỉ có mỗi 1 phân vùng trống 6MB, phân khúc là nằm cuối disk khi gộp vào phân vùng chính nó bắt khởi động lại nó gộp ở môi trường dos còn 2 phân vùng kia thì không cần khởi động lại.

Mình lấy làm lạ tại sao duy nhất EaseUS 9.3 nó lại thấy, mà Aomei 5.5 và mini tool 8.1 lại không thấy. ????? không có câu trả lời !

Mong mọi người tìm giúp mình cách giải quyết! cái vụ này hình như hồi xưa cũng có gặp vài lần, ban đầu đúng thật là nó không cho gộp mặc dù tool phân vùng đã báo gộp thành công nhưng khi khởi động lại máy đâu lại vào đó. Cũng nhớ từng đã khắc phục được trong mò mẫm giờ thì chịu chẵng nhớ cách nữa!

À mà bạn có đang dùng Windows 7/8 manager không vậy? (có nhớ mang máng nó liên quan đến thằng này )

MrKen_pr09x

bạn vào Manage/ Disk management rồi xóa 2 ổ cần gộp đi, nó sẽ gộp 2 ổ vào thành 1 phần vào từ phần đó tạo thành ổ mới là được, nhớ là phải copy dữ liệu từ 2 ổ đó ra ổ khác

gabmar_sk

boot vào hiren cd hay usb rồi dùng acronis disk directory mà làm bạn, không bị dư

Các chủ đề có liên quan khác