Petros

Thông thường, chúng ta thường dùng từ điển chỉ để tra từ.

Thế nhưng với 1 người muốn giỏi tiếng Anh thì tra từ chưa đủ. Chúng ta cần biết cách đọc đúng và học từ mình cần tra đó dễ dàng nhất.

Hiện tai, mình thấy từ điển Kool là rất tốt, có thể nói là tốt hơn cả Babylon cho việc học tiếng Anh vì nó có các phát âm Anh Mỹ chuẩn và dữ liệu Anh Việt Việt Anh rất đầy đủ, nên mình sẽ giới thiệu về từ điển này.

Download & Key:

Sau khi download và cài bạn click vào Chưa có Key để lấy Key miễn phí cho bản Personal.

Cài đặt:

Mở file zip và bạn cứ bấm Next là xong.

Giao diện:

Tra từ:

Mặc định, Kool sẽ ẩn để không chiếm diện tích làm việc của bạn. Khi cần bạn gõ Alt+Space thì Kool sẽ hiện ra ô nhập để bạn tra từ.

Thường thì mình dùng phím nóng Ctrl: Bôi đen và gõ Ctrl 2 lần là tra nhanh. Gõ Alt+Space khi bạn chơi game toàn màn hình và không bôi đen được từ.

Học từ vựng:

Có thể nói học từ vựng là loạt chức năng rất hay của Kool, trong đó có chức năng tra nhiều từ cùng lúc gọi tắt là Tra Tất.

Để tra Tất, bạn bôi đen nhiều từ rồi bấm Ctrl bên phải 2 lần, Kool sẽ liệt kê nghĩa của những từ bạn chưa biết. 1 cái hay của Kool là nó biết tách thành ngữ và idioms: Ví dụ: 'got up' không phải tra 2 từ get và up mà Kool sẽ biết là chỉ 1 'get up' và dịch cho bạn.

Cái này rất thích hợp với các bạn muốn dịch thành ngữ.

Khi tra nhiều từ, bạn có thể nghe đọc 1 lần tất cả bằng cách bấm vào nút play hay phím nóng Space. Mình dùng cái này để luyện lại phát âm những từ mình có khả năng đọc sai.

Nếu từ nào bạn biết thì đánh dấu biết để đưa vào Vốn từ nhé. Để xem danh sách Vốn từ, bạn bấm phím phải chuột chọn Vốn từ.

Kool là 1 phần mềm rất sáng tạo của người Việt, có nhiều cái mới nhưng khám phá xong bạn sẽ yêu thích nó.

Đặc biệt là nó miễn phí nếu bạn chỉ có nhu cầu tra 10 từ mỗi ngày.

Mỏi tay quá, lúc nào post tiếp.

Mình rất thích phần mềm này. các bạn có thắc mắc gì thì post vào đây nhé. Mình sẽ hướng dẫn hết.

Croydon

Đây là từ điển bạn hama ơi, cái kia chỉ là phần vỏ của 1 chương trình.

t_pro_8x

Đây là từ điển bạn hama ơi, cái kia chỉ là phần vỏ của 1 chương trình. Từ điển thì có lạc việt rồi !

Tra từ nhanh thì mình chỉ dùng soft đó !

Cái này fai bỏ tiền trong khi cái kia free mà dịch thì cũng chuẩn không kém gì !

Vậy thì xài cái nào mình cần thôi !

Nếu bạn cần học từ vựng, nghe tiếng Anh giọng chuẩn tức là học tiếng Anh đúng cách thì dùng từ điển Kool.

Theo mình thì về từ điển thì nên dùng Kool Personal. Nó free cho personal usage nha bạn.

Từ điển thì có lạc việt rồi !

Tra từ nhanh thì mình chỉ dùng soft đó !

Cái này fai bỏ tiền trong khi cái kia free mà dịch thì cũng chuẩn không kém gì !

Vậy thì xài cái nào mình cần thôi !

khocvianh_mm

Mình tra online trên cambridge và oxford quen rồi,với lại ngại cài thêm phần mềm vào máy vì máy yếu .Nhưng dù sao cũng Thank bạn đã chia sẻ

Các chủ đề có liên quan khác