bangnhan_3010

Chào các bạn, mình có check 1 cái ổ cứng 3 chụp 3 giựt, khi mở máy lên thì nó yêu cầu F1 countinue, nhung nó load 1 hồi là đơ và mình reset máy lại thì nó lên màn hình đen.

"Reboot and select proper boot device

or Insert boot Media in selected boot device"

khi thấy lỗi này mình vao bios kiểm tra thì thấy không nhận ổ cứng và mình đã thay 3 sợi cable đang dùng ngon lành ở máy net thì nó nhận ổ cứng nhưng được 1 hồi thì vẫn lỗi không nhận nữa.

khởi động lên nó báo như thế này.

cái dòng capable and status bad...backup and replace. mình nghi nó sắp chết phải không vì lúc check mình có format C ghost lại lên được window nhung click qua click lại ổ đĩa chưa được 3 lần nó đơ nữa reset lại thì báo không nhận ổ cứng nữa. @@

Curney

Bạn dùng HDD Regenerator để check ổ cứng xem sao. Nên chuẩn bị tinh thần lẫn vật chất để thay ổ cứng mới.

nuocmatcuada_89

Bạn kiểm tra nguồn xem có bị sụt nguồn không, nếu không sụt nguồn thì ổ cứng sắp die rồi. đồng ý với bác này, tháo lắp qua máy khác coi sao đã nhưng ở S.M.A.R.T HDD báo BAD thì gần như chắc chắn là lỗi HDD. Dùng HDD generator trong Hirens Boot, hay tool do nhà sản xuất HDD cung cấp (vd: Seatools for DOS) để check HDD và repair, nếu không BAD quá nhiều thì cắt bỏ Sector bị BAD rồi dùng thêm được 1 thời gian.

nam77trung

Bạn dùng HDD Regenerator để check ổ cứng xem sao. Nên chuẩn bị tinh thần lẫn vật chất để thay ổ cứng mới. dùng HDD Regenerator của đĩa boot check cái mất cả ngày ấy

tin30_04

đồng ý với bác này, tháo lắp qua máy khác coi sao đã nhưng ở S.M.A.R.T HDD báo BAD thì gần như chắc chắn là lỗi HDD. Dùng HDD generator trong Hirens Boot, hay tool do nhà sản xuất HDD cung cấp (vd: Seatools for DOS) để check HDD và repair, nếu không BAD quá nhiều thì cắt bỏ Sector bị BAD rồi dùng thêm được 1 thời gian. mình check ở máy có nguồn mới mua sử dụng mới 1 tháng và vấn đề nằm ở ổ cứng rồi. Hiện tại mình ghost lên windows rồi mà thấy nó mập mờ quá có thể bị treo bất cứ lúc nào và khởi động lại thi không nhận ổ cứng, nói chung là chu kỳ hoạt động không trơn tru rất dễ treo. @@

dohai_kxd

dùng HDD Regenerator của đĩa boot check cái mất cả ngày ấy Bạn chỉ cần check một phần của C là biết, nếu ổ cứng không bị bad thì check rất nhanh, còn nếu ổ cứng bị bad nhiều thì bạn cũng biết mà chuẩn bị. Mình mất nữa tháng để check cái ổ 500GB, dù hằng hà sa số bad nhưng rất may tất cả chỉ là bad dữ liệu nên sau đó mình dùng bình thường đến giờ. HDD Regenerator có thể check sau đó dừng rồi khi nào rảnh bạn lại check tiếp (bạn có thể ghi thứ tự sector hay tính theo MB để check tiếp).

Bạn chỉ cần check một phần của C là biết, nếu ổ cứng không bị bad thì check rất nhanh, còn nếu ổ cứng bị bad nhiều thì bạn cũng biết mà chuẩn bị. Mình mất nữa tháng để check cái ổ 500GB, dù hằng hà sa số bad nhưng rất may tất cả chỉ là bad dữ liệu nên sau đó mình dùng bình thường đến giờ. HDD Regenerator có thể check sau đó dừng rồi khi nào rảnh bạn lại check tiếp (bạn có thể ghi thứ tự sector hay tính theo MB để check tiếp). mình check hết cái ổ 160GB không bị bad của mình là hết 18h đó không gành HDD Regenerator vào bấm cho quét hết dung lượng không à @@

Nó lên windows mình gắn cho ng` ta sài rồi dặn khi nào nó treo, đơ khởi động lại hiện 2 dòng báo không nhận ổ cứng thì gở cable ra cắm vào

Các chủ đề có liên quan khác