Ely

// Lần đầu viết topic nên không biết có đúng mục không, có gì mod bỏ qua nhé

Chào các bạn, cái laptop mình đang sử dụng gặp phải vấn đề sau:

- Hôm trước mình nghịch ngu đi chia lại ổ cứng, giờ thì khởi động máy nó báo lỗi : "NTLDR is missing", mình tìm thông tin thì được biết là do ổ đĩa thiếu mất file hệ thống NTLDR và NTDETECT. Mình được hướng dẫn là nhét đĩa windows vào và chọn repair nhưng khi mình nhét đĩa windows thì không thể boot vào phần càicủa windows được ( mình đã thử cả 2 đĩa wwin 7 và win8). Hiện tại mình đang phải dùng hiren boot qua USB.

- các bạn giúp mình giải quyết được không :
+ Làm thế nào để fix lỗi này được ? Máy mình trước giờ thì chỉ xài windows 7 và windows 8 , chưa bao giờ cài windows XP mà nó lại báo cái lỗi này?

+ Dữ liệu của ổ cứng sau khi đã chia và format toàn bộ thì có cứu được nữa không

huongphusa_1504

Bạn tải BootICE về và tiến hành nạp lại MBR, PBR và active lại ổ C cho máy là OK Tải boot ice và boot vào usb là được à??? Để mình thử

À mà còn câu thứ 2? Có thể phục hồi được k bạn?

be_hanh

Tải boot ice và boot vào usb là được à??? Để mình thử

À mà còn câu thứ 2? Có thể phục hồi được k bạn? Theo m đã từng làm thì cứu được đấy bạn ạ! Nhưng sẽ không phải là toàn bộ và có 1 điều là sẽ có 1 số file bị lỗi.

red_pumpkin_90

Có đĩa cài windows thì cắm vào, mở command promt lên, nhập mấy dòng lệnh này vào :

bootrec /fixmbr

bootrec /fixboot

bootrec /rebuildBCD

Restart lại máy là dùng được

Có đĩa cài windows thì cắm vào, mở command promt lên, nhập mấy dòng lệnh này vào :

bootrec /fixmbr

bootrec /fixboot

bootrec /rebuildBCD

Restart lại máy là dùng được Mình đã thử nhét cả đĩa windows 7 và windows 8 vào r, nhưng nó k boot được. Nó tự nhảy ra màn hình ntldr is missing

tatca_laem

Mình đã thử nhét cả đĩa windows 7 và windows 8 vào r, nhưng nó k boot được. Nó tự nhảy ra màn hình ntldr is missing Muốn boot thì bạn phải chỉnh trong BIOS để ổ DVD khởi động đầu tiên chứ.

tigonhoa57

Muốn boot thì bạn phải chỉnh trong BIOS để ổ DVD khởi động đầu tiên chứ. Mình có đổi sang internal hardware như bình thường rồi mà, nhưng nó vẫn không boot được, mình lại phải chuyển về boot qua USB thì lại được

hongha912

// Lần đầu viết topic nên không biết có đúng mục không, có gì mod bỏ qua nhé

Chào các bạn, cái laptop mình đang sử dụng gặp phải vấn đề sau:

+ Dữ liệu của ổ cứng sau khi đã chia và format toàn bộ thì có cứu được nữa không [/COLOR] Bạn dùng 1 trong 3 cái phần mềm của topic dưới, và bạn xem cái video clip phục hồi phân vùng

.

Bạn chuyển dữ liệu đi nơi khác nếu có sau đó delete những phân vùng chứa dữ liệu để trống unallocated và tiến hành chạy phần mềm chọn khôi phục phân vùng, tốt nhất là dùng bản portabe Aomei chạy từ USB , hy vọng bạn sẽ lấy lại được những phân vùng với đầy đủ dữ liệu

Rocky_Kute

- Nếu bạn chỉ chia tách ổ C và bị lỗi thì có thể chạy lại windows sau khi sáp nhập các phân vùng đã tách và dùng BootIce để nạp lại MBR và PBR.

- Nếu bạn đã delete và sáp nhập phân vùng hệ thống vào C thì phải Repair Win.

- Dữ liệu bị mất có thể phục hồi được với điều kiện chưa bị ghi đè.

- Bạn nên trình bày rõ bạn đã làm gì trên partition để được hướng dẫn cụ thể và chính xác (nếu có hình chụp tình trạng partition hiện tại khi bạn vào windows Mini và dùng phần mềm partition để mở càng tốt). Bạn không nên làm gì thêm để tránh khó khăn trong việc giải quyết lỗi và phục hồi dữ liệu.

pink_piglet_94

- Bạn nên trình bày rõ bạn đã làm gì trên partition để được hướng dẫn cụ thể và chính xác (nếu có hình chụp tình trạng partition hiện tại khi bạn vào windows Mini và dùng phần mềm partition để mở càng tốt). Bạn không nên làm gì thêm để tránh khó khăn trong việc giải quyết lỗi và phục hồi dữ liệu. Cụ thể là như sau:

- Hôm nọ mình nghịch ngồi merge 2 ổ = phần mềm partition gì đó. Xong mình click vào apply thì nó format toàn bộ ổ của mình . Mình lại nghịch ngu nữa, đem ổ đó chia ra làm nhiều ổ khác nhau. Xong dùng cái recovery ở trong cái phần mềm đó . Sau 1 hồi scan nó báo những file đã tìm ở trạng thái (status) lost/deleted và chả phục hồi được gì cả . Bạn xem thử xem nếu đã nghịch không thông minh như thế thì có cách nào phục hồi lại dữ liệu không?

// Mình đã thử rescan lại = cái phần mềm cũ ( mini partition thì phải) thì nó chỉ search được mấy cái mới (chứ không còn những dữ liệu cũ ). Lẽ nào vô phương cứu chữa à

puppy_s2

1. Bạn Merge thì nó chỉ sáp nhập 2 phân vùng lại với nhau, đâu có format. Phân vùng chính thì dữ liệu nguyên vẹn, phân vùng bị sáp nhập vào dữ liệu sẽ được gom vào một partition. Chính sự sáp nhập này làm thay đổi cấu trúc partition trên phân vùng: mất Active, sai PBR, mất hay sai kí tự ổ đĩa làm windows không khởi động được. Nếu bạn dừng lại ở đây thì lỗi cũng dễ giải quyết.

2. Nếu chỉ đúng như bạn miêu tả, chỉ chia lại ổ thì cơ may phục hồi dữ liệu vẫn còn nhưng chắc là bạn không thể tự làm mà cần nhờ người hướng dẫn trực tiếp (Bạn phải có một máy khác để được hướng dẫn và máy kia sẽ vào windows 7 Mini để phục hồi dữ liệu). Trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng cách quét sâu để phục hồi partition chứ không nên dùng cách phục hồi files, folders vì khó phục hồi được đầy đủ và file lại dễ bị lỗi.

Minitool Partition Wizard Portable là phần mềm có chức năng phục hồi được partitions. Bạn cần giải nén phần mềm vào USB và chạy từ USB. Trước khi phục hồi, bạn cần delete tất cả các partition bạn đã tạo. Sau khi chương trình quét xong, căn cứ vào dung lượng partition, dung lượng đã sử dụng và còn trống của partitions để quyết định chọn phục hồi. Đây là cái khó nhất vì sau khi dò tìm chương trình sẽ đưa ra hàng chục, vài chục partition để... thử thách bạn .

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

saigonpho55

1. Bạn Merge thì nó chỉ sáp nhập 2 phân vùng lại với nhau, đâu có format. Phân vùng chính thì dữ liệu nguyên vẹn, phân vùng bị sáp nhập vào dữ liệu sẽ được gom vào một partition. Chính sự sáp nhập này làm thay đổi cấu trúc partition trên phân vùng: mất Active, sai PBR, mất hay sai kí tự ổ đĩa làm windows không khởi động được. Nếu bạn dừng lại ở đây thì lỗi cũng dễ giải quyết.

2. Nếu chỉ đúng như bạn miêu tả, chỉ chia lại ổ thì cơ may phục hồi dữ liệu vẫn còn nhưng chắc là bạn không thể tự làm mà cần nhờ người hướng dẫn trực tiếp (Bạn phải có một máy khác để được hướng dẫn và máy kia sẽ vào windows 7 Mini để phục hồi dữ liệu). Trong trường hợp này bạn chỉ nên dùng cách quét sâu để phục hồi partition chứ không nên dùng cách phục hồi files, folders vì khó phục hồi được đầy đủ và file lại dễ bị lỗi.

Minitool Partition Wizard Portable là phần mềm có chức năng phục hồi được partitions. Bạn cần giải nén phần mềm vào USB và chạy từ USB. Trước khi phục hồi, bạn cần delete tất cả các partition bạn đã tạo. Sau khi chương trình quét xong, căn cứ vào dung lượng partition, dung lượng đã sử dụng và còn trống của partitions để quyết định chọn phục hồi. Đây là cái khó nhất vì sau khi dò tìm chương trình sẽ đưa ra hàng chục, vài chục partition để... thử thách bạn .

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)
Thank bạn đã rep. Lúc mình merge xong, mình còn nghịch gì mà create new mấy vùng unlocatted với cả chia lại partition. Mình nghịch bằng minitool partition trên hiren boot.

Theo bạn thì mình có nên cài lại windows bây giờ ko? Mình sợ cài lại nó lại đè lên dữ liệu cũ. Cụ thể thì mình nên làm gì ??

thangdbg

Cho đĩa hiren boot vào , fix phát 1 là xong . Làm j mà rối thế . Nhiều người bị nhầm lẫn giữa ntldr với mbr mới sợ chứ.

Mal

Cho đĩa hiren boot vào , fix phát 1 là xong . Làm j mà rối thế . Nhiều người bị nhầm lẫn giữa ntldr với mbr mới sợ chứ. Mình đã thử chức năng NTLDR fix ở Hiren nhưng k được bạn ạ

Các chủ đề có liên quan khác