minhhanh2504

Hôm nay em sẽ cài windows 8 thay thế cho windows 7 bị lỗi của em, nhưng đây là lần đầu em cài một hệ điều hành nên cũng chưa biết gì, định hỏi các bạn một vài câu hỏi:

Có thể cài windows 8 64 bit không?( máy em xài windows 7 32 bit(x86), tất nhiên là mấy phần mềm cũng dạng 32 bit)

Có cần gỡ bỏ bản windows 7 không? ( bản windows 7 của em không cài được AV, nghi là nhiễm vi rút, em đã quét full hết ổ = anti malware byte pro, nhưng lại *** cài AV được?Mảng này em cần ý kiến các bác)

Cài windows 8 có làm mất dữ liệu không? ( em đang có rất nhiều sách, phim, game,...)

Trước khi cài windows 8 em cần chuẩn bị cái gì?

Em nghe nói trong qt cài có thiết lập bios gì đó mà em không biết làm, các bạn chỉ em nhé.( Nếu không thì thôi )

Khi cài windows 8 phải làm gì để cài AV ( hay là cài xong quất AV liền )

Xin thanks hết sức cho các bạn

lqd03a2longan

điều bạn cần làm rất đơn giản là lên google search tất cả những điều bạn đang hỏi ?

Chúc vui. Nếu google thần chưởng thì mình đã không đem thớt lên đây rồi ?

Thân!

Mà google mình tìm cả buổi chỉ nói mang máng chứ không có cái nào giải thích dc mấy câu hỏi của mình cả.

Mong các bạn nhiệt tình giúp đỡ ạ.

nếu bạn có ý định cài win8/8.1 thì khuyên bạn nên cài 64bit theo chuẩn uefi nếu máy bạn hỗ trợ UEFI.mọi cái bạn cần đều có ở đây:

còn nếu khó khăn quá thì mang ra tiệm cho khỏe bạn à.khi cài windows thì dữ liệu cho vào ổ nào đấy khác ổ cài win(thường là C) và cài windows sẽ không mất dữ kiệu nếu bạn làm đúng nhé.cài xong quất luôn AV vào.good luck!

lahai72

ram 2Gb trở xuống thì cài 32 bit,còn 4Gb trở lên thì quất thẳng 64 bit,nếu game,phim,..ở ổ khác trừ ổ hệ thống (ổ C) thì không mất vs điệu kiện cài windows 8.1 ổ C,cỏn BIOS thì không cần chỉnh gì cả..

vitieu_bao5

Hôm nay em sẽ cài windows 8 thay thế cho windows 7 bị lỗi của em, nhưng đây là lần đầu em cài một hệ điều hành nên cũng chưa biết gì, định hỏi các bạn một vài câu hỏi:

Có thể cài windows 8 64 bit không?( máy em xài windows 7 32 bit(x86), tất nhiên là mấy phần mềm cũng dạng 32 bit)

Có cần gỡ bỏ bản windows 7 không? ( bản windows 7 của em không cài được AV, nghi là nhiễm vi rút, em đã quét full hết ổ = anti malware byte pro, nhưng lại *** cài AV được?Mảng này em cần ý kiến các bác)

Cài windows 8 có làm mất dữ liệu không? ( em đang có rất nhiều sách, phim, game,...)

Trước khi cài windows 8 em cần chuẩn bị cái gì?

Em nghe nói trong qt cài có thiết lập bios gì đó mà em không biết làm, các bạn chỉ em nhé.( Nếu không thì thôi )

Khi cài windows 8 phải làm gì để cài AV ( hay là cài xong quất AV liền )

Xin thanks hết sức cho các bạn 1, máy của bác là chuẩn gì? nếu là máy bác hỗ trợ UEFI thì bác cài windows 8.1 64 bit

2, không cần gỡ windows 7, cài windows 8.1 lên luôn

3, cài windows 8.1 thì mất dữ liệu ở ổ đĩa cài, còn ổ đĩa khác thì không sao

4, trước khi cài windows thì tải bản windows ISO về, giải nén rồi cài (cài bằng HDD), boot vào USB cài (nếu cài bằng USB), ghi ra đĩa rồi cài (nếu cài bằng DVD)

5. trong qua trình cài máy chuẩn Legacy thì không cần thiết lập bios, UEFI thì mình không biết

6, cài xong windows thì active windows rồi cài AV vào liền

>> chúc bác thành công, cài windows 1 lần là biết thôi mà

Patricio

các bạn có biết vào bios setup sao không? Máy em là dell ins nhưng bấm f2 thì không ra gì hết.

Máy em có hỗ trợ UEFI bác à

Thank bác, câu trả lời của bác rất chuẩn với em, thanks thanks thanks bác nhá

Nhưng mà UEFI thì thiết lập bios ra sao ta ?

lethuyhanh_1973

_Ram 2G thì cài 32, >= 4G thì cài 64 nhé. Mà thôi bạn cứ quất het 32bit cho khỏe cần gì phải 64bit nhìu khi lại phiền phức

_Không cần gỡ win7 ra , cài vào hệ thống sẽ tự động hết

_Chép hết những chương trình phần mềm cần thiết từ ổ C qua các ổ khác. Vì ổ C sẽ bị format.

Tóm lại bạn chỉ cần chép mấy cái cần thiết ra khỏi ổ C thôi, ngoài ra không cần làm gì cả.

_ bạn vào cái này sẽ đọc để biết cách cài windows rất đơn giản.

_Cài đơn giản hơn bạn nghĩ đó. Chúc bạn thành công.

doanle_2005

các bạn có biết vào bios setup sao không? Máy em là dell ins nhưng bấm f2 thì không ra gì hết.

Máy em có hỗ trợ UEFI bác à

Thank bác, câu trả lời của bác rất chuẩn với em, thanks thanks thanks bác nhá

Nhưng mà UEFI thì thiết lập bios ra sao ta ? bác qua đây xem sao nhé

minala_love

_Ram 2G thì cài 32, >= 4G thì cài 64 nhé. Mà thôi bạn cứ quất het 32bit cho khỏe cần gì phải 64bit nhìu khi lại phiền phức

_Không cần gỡ win7 ra , cài vào hệ thống sẽ tự động hết

_Chép hết những chương trình phần mềm cần thiết từ ổ C qua các ổ khác. Vì ổ C sẽ bị format.

Tóm lại bạn chỉ cần chép mấy cái cần thiết ra khỏi ổ C thôi, ngoài ra không cần làm gì cả.

_ bạn vào cái này sẽ đọc để biết cách cài windows rất đơn giản.

_Cài đơn giản hơn bạn nghĩ đó. Chúc bạn thành công. Em thì like 64 bit rồi, rất Thank bác đã chỉ bảo!

yoyo_oscan

Có mấy việc việc cần làm trước khi cài windows 8/8.1 :

Kiểm tra xem máy có hỗ trợ khởi động UEFI không. Nếu có :

- Tạo USB chứa Win8PE x64 khởi động UEFI

- Tải tệp ISO chứa bộ cài Win8.1 hỗ trợ UEFI về máy (là bộ x64 duy nhất, tức là không chứa x86 trong đấy, không phải là AIO).

- Chuyển ổ cứng từ MBR sang GPT không bị mất dữ liệu bằng AOMEI Partition Server hay MiniTool Partition Wizard.

Khi khởi động máy, nhấn phím (tùy theo máy, sẽ hiện dòng hướng dẫn cuối màn hình) để vào bios, tìm mục nào có UEFI thì enabled nó lên, hay Disabled LEGACY.

Cài xong win8 nên cài ngay AV được luôn.

Tham khảo bài sau :

motozola_83_91

Máy em có hỗ trợ UEFI, nhưng usb của em đã bị mất thì có thể cài windows ngay trên ổ cứng dc không các bác?

Rhisiart

Cài lại Windows sẽ không làm mất dữ liệu nếu nó không nằm trong C, chuyển từ MBR sang GPT đúng cách (nếu muốn cài x64 và có UEFI), và cuối cùng là chọn C để format và cài đặt.

nam_baby89

Máy em có hỗ trợ UEFI, nhưng usb của em đã bị mất thì có thể cài windows ngay trên ổ cứng dc không các bác? mà bác đang dùng windows 32 bit thì cài 64 bit không được đâu. bác cài thử đi, nếu được thì cài xong windows rồi vào ổ C xóa window.old đi

greenapple_xox

Máy đang chạy x86 mà cài x64 trực tiếp trên HDD thì hơi bị cực đó. Máy em có hỗ trợ UEFI, nhưng usb của em đã bị mất thì có thể cài windows ngay trên ổ cứng dc không các bác?

Các chủ đề có liên quan khác