betty_nguyen

các pro cho hỏi .. máy nhà mình mấy hôm nay tự nhiên thấy chậm rất nhiều.. mình xem trong task manager thì thấy rất nhiều fire nhưng không biết nó có ảnh hưởng gì không.. mình muốn tắt bớt những fire không cần thiết để tăng hiệu suất máy nhưng lại không biết tắt cái nào được... nhờ các pro xem qua rồi chỉ giúp mình với

Thank mọi người nhiều !!!

... Xin nói thêm nữa là. hình chụp này là lúc máy hoàn toàn không chạy chương trình nào...

leopuzz

những cái này gọi là processes (quy trình theo GOOGLE dịch) chứ không gọi là FILE (chứ không phải FIRE)

theo hình của bạn : khi không chạy 1 chương trình phần mềm nào thì máy đang chạy 43 processes , cpu đang dùng 0% và ram đang dùng 22%

thế này là bt !!! chả có vấn đề j cả

bạn chụp lúc máy đang sử dụng và có hiện tượng lag xem nào

vichiha_itachi

Máy mình chỉ mở Firefox mà có đến 55 Process, CPU Usage 27%, Phisycal Memory 40% đấy. Máy bạn chẳng có vấn đề gì đâu.

Tắt hết những cái gì khởi động cùng máy, tắt những gì đang chạy trong lúc máy làm việc, dùng 1 số phần mềm ********** RAM. Có 1 số cái bác không nên tắt như là explorer.exe, vì đó là windows explorer, tắt đi thì sẽ thành vô ích.

Milap

cái nào quyền admin bạn tắt được hết, tránh system ra, cứ tắt thử vài lần là biết ngay ý mà

explorer.exe bạn tắt nó sẽ tự khởi động lại, nếu không thì bạn chọn new task =>> explorer =>> enter

goodnight_8x

FIle system thì không được đụng đến, tìm file của mấy phần mềm không cần thiết rồi disable đi

angel12o6

Chỉ tắt những file có quyền admin còn file system hay local service, network service, ... thì không nên động đến

tammobi832547

Tắt đi cũng chẳng nhanh được bao nhiêu cả, bạn nên dùng Windows 7 Manager để tắt một số chức năng của windows không dùng đến như vậy an toàn và nhanh chóng hơn

hoahongty_89

Gõ msconfig.Trong tab Services bấm Hide all Microsoft services,xong thì muốn tắt cái nào thì tắt (lưu ý 1 số phần mềm tắt service của nó đi là không khởi động lên được nhé,vd Inventor,autocad,những thứ liên quan đến VGA...),trong tab startup từu những cái của intel ra thì bạn tắrt hết đi cũng được

bichcau_kyngo18

Vừa lên VNZ thì đập ngay vào mắt là cái tiêu đề của thớt, vội vàng bơi vô ngay như lính cứu hỏa

Máy mình hiện giờ có 69 processes đang chạy đây :v

missyou7389

các pro cho hỏi .. máy nhà mình mấy hôm nay tự nhiên thấy chậm rất nhiều.. mình xem trong task manager thì thấy rất nhiều fire nhưng không biết nó có ảnh hưởng gì không.. mình muốn tắt bớt những fire không cần thiết để tăng hiệu suất máy nhưng lại không biết tắt cái nào được... nhờ các pro xem qua rồi chỉ giúp mình với

Thank mọi người nhiều !!!

... Xin nói thêm nữa là. hình chụp này là lúc máy hoàn toàn không chạy chương trình nào... máy bạn bị nhiễm virut rồi (scvhost nhiều quá, máy chạy bình thường thì ít hay không có), down Malwarebytes Anti-Malware về cài và diệt nhé, mình thấy nhiều máy bị nhiều rồi, CHÚ Ý là chỉ có Malwarebytes Anti-Malware diệt được, các Phần mềm khác bó tay nhé, diệt xong gỡ Malwarebytes Anti-Malware cũng được

Đây là giản lược gần như tối đa mà vẫn chạy bình thường hầu hết phần mềm :

Cách giản lược :

+ Gỡ các phần mềm không cần thiết , không dùng đến

+ Tắt các ứng dụng chạy cùng windows , khi nào cần dùng thì chạy thủ công nó.

+ Vô hiệu hóa các Services không cần thiết . bạn có thể làm theo topic sau :

Các chủ đề có liên quan khác