nhimcoi13_5

máy tính của mình bị bad sector nhưng khổ nỗi nó lại bị từng đoạn một nghĩa là cứ cách khoảng 5->6 GB thì nó lại có 1 bad sector các pro có thể giúp mình cắt bad sector từng đoạn như thế không thank nhiều

tinhyeukoloi_66

bad sector!

Cách sửa chữa Bad sector ngoài Dos với ứng dụng HDD Regenerator 1.51

Việc thực hiện ngoài Dos cho phép quá trình kiểm tra, nhận biết và sửa chữa Bad sector sẽ được thực hiện kỹ hơn và chính xác hơn so với các ứng dụng cùng chức năng trong Windows, Nhưng bên cạnh đó, người dùng phải có hiểu biết để tạo ra các đĩa có khả năng Boot kèm theo những ứng dụng chuyên dùng.

Tuy nhiên với HDD Regenerator 1.51 thì mọi việc vô cùng đơn giản vì đã được tích hợp sẵn vào thành phần Hiren"s Boot CD 7. Việc sử dụng cũng đơn giản. Dùng đĩa Hiren"s Boot CD 7 để khởi động những ứng dụng được tích hợp bên trong bằng cách khởi động máy tính lại và boot từ DOS. Sau đó chọn dòng thứ sáu mang tên Hard Disk Tools. Tại đây bạn sẽ thấy được 7 công cụ để phục vụ nhu cầu sửa chữa đĩa cứng nhưng bạn chỉ sử dụng chương trình HDD Regenerator 1.51 để lấy lại những Sector bị hỏng do những sự cố phần mềm gây ra.

Ngay sau khi được kích hoạt Hiren"s Boot CD 7 sẽ tiến hành chép nội dung chương trình vào một vùng Ram giả lập để khởi động nó. Màn hình chính cùng với những lời quảng cáo về chức năng của chương trình. Nhấn một phím bất kỳ để chấp nhận việc lựa chọn ổ cứng cần sửa chữa. Kế đến sẽ yêu cầu bạn chọn chế độ kiểm tra và sửa chữa toàn phần hay một vùng nào đó. Điều này sẽ tiết kiệm được thời gian rất nhiều nếu bạn chỉ muốn sửa chữa ở một vùng nhất định nào đó.

Để thực hiện, bạn chỉ việc đánh số thứ tự Sector bắt đầu hay đơn giản hơn là nhập số MB cần kiểm tra cho đến hết (nhưng phải đánh thêm chữ M ở cuối con số để chương trình hiểu được). Sau cùng nhấn Enter để chương trình bắt đầu quá trình kiểm tra và sửa chữa.

Sau khi hoàn tất sẽ có thông báo cho bạn biết số Sector bị hỏng và số sector đã được sửa chữa ngay ở góc trái bên dưới màn hình. Nếu hai dòng đều mang số 0 thì ổ cứng của bạn vẫn khỏe mạnh và có thể làm việc một cách ổn định.

Xem cụ thể hướng dẫn
Sử dụng Hiren Boot để kiểm tra và sữa lỗi Bad sector HDD

Cách sửa chữa Bad sector với ứng dụng Flobo HDD Bad Sector Repair

Được cung cấp hoàn toàn miễn phí và độc lập nên Flobo HDD Bad Sector Repair sẽ bắt buộc người dùng sử dụng đến đĩa mềm (Floppy) để thao tác. Vì thế sẽ thật bất tiện nếu máy tính bạn không có gắn đầu đọc lọai đĩa này. Điều này ảnh hưởng rất lớn đến các người dùng máy tính xách tay vì hầu hết không sử dụng đầu đọc đĩa mềm.

Sau khi tải chương trình từ website về, bạn hãy cài đặt nó. Khi quá trình tải hoàn tất, một bảng thông báo về chức năng và hướng dẫn về việc tạo một đĩa mềm mang chương trình có khả năng Boot từ Dos sẽ xuất hiện. Bạn cần chuẩn bị sẵn một đĩa mềm và nhấn nút Repair Disk để Flobo HDD Bad Sector Repair tiến hành công việc tạo. Khi hoàn tất sẽ có thông báo cho bạn biết.

Bạn nên dùng WinImage để tiến hành tạo ảnh cho đĩa mềm dưới dạng các tập tin *.img và dùng Nero Burning Room để tạo ra các đĩa CD có khả năng boot và sử dụng Flobo HDD Bad Sector Repair để sửa chữa ổ cứng trong môi trường DOS Việc thao tác không khác gì khác với HDD Regenerator 1.51.

Bạn có thể tải và sử dụng miễn phí chương trình tại website:

Chương trình này tương thích hoàn toàn với các hệ điều hành.

bad sector!

Bạn chạy HDD Regenerator để tìm bad và đánh dấu các bad. Người ta chỉ dùng cắt bad khi bad tập trung ở một, hai vùng vì sự cố đột ngột ví dụ như cúp điện, bị sốc... Còn bad do... tuổi cao sức yếu thì đành chịu... Người già phải chết... đó là qui luật. Bạn lo mà chuyển dữ liệu ra khỏi ổ đó là vừa. Ổ đã như vậy cài windows thì... xin can còn chứa dữ liệu thì chỉ chứa những cái chẳng quan trọng thôi!

nhoc_buon0412

bad sector!

mình dùng HDD Regenerator rồi mà đến cái bad thứ 76 thì nó không repair được nữa -->break không sửa được có cách nào cắt bad từng đoạn không

Belmiro

bad sector!

Mình đã nói rồi, cái HDD của bạn đã... gần đất xa trời rồi! Cắt được đó nhưng quá nhiều vùng bad thì bạn cắt xong cái HDD của bạn nó thành... khu nhà ổ chuột, còn xài được cái gì. Để cắt bad (B) bạn phải xác định được tất cả các vị trí bad (vị trí bắt đầu-cuối). Sau đó tiến hành chia partition (P) theo chuỗi: P1-B1-P2-B2-P3-...

Nếu được, bạn chụp hình cái kết quả xác định các vị trí bad, up lên. Mình sẽ tính và hướng dẫn bạn cách tạo các partition. Kệ! Còn nước còn tát! Xài chơi đến đâu hay đến đó! Khi có tiền sẽ tậu biệt thự thay cho khu nhà ổ chuột

Adriyel

bad sector!

Nếu ổ cứng của bạn là FPT hay Segate thì bạn mang qua Cầu giấy HN - 1 đổi 1 luôn về mà xài, không mất tiền nhé. Hôm nọ mình cũng lên đó đổi 1 cái

bad sector!

Mình đã nói rồi, cái HDD của bạn đã... gần đất xa trời rồi! Cắt được đó nhưng quá nhiều vùng bad thì bạn cắt xong cái HDD của bạn nó thành... khu nhà ổ chuột, còn xài được cái gì. Để cắt bad (B) bạn phải xác định được tất cả các vị trí bad (vị trí bắt đầu-cuối). Sau đó tiến hành chia partition (P) theo chuỗi: P1-B1-P2-B2-P3-...

Nếu được, bạn chụp hình cái kết quả xác định các vị trí bad, up lên. Mình sẽ tính và hướng dẫn bạn cách tạo các partition. Kệ! Còn nước còn tát! Xài chơi đến đâu hay đến đó! Khi có tiền sẽ tậu biệt thự thay cho khu nhà ổ chuột Chào bạn, mình đã làm việc này nhiều lần nhưng có một việc muốn nhờ bạn chỉ giúp, đó là làm thế nào để xác định vị trí bị bad, bạn dùng phần mềm nào và cách xác định như thế nào?

Mình dùng HDD Regenerator thì thấy nó báo bad nhưng rất khó để xác định được vị trí nó ở vùng nào? vì nó chỉ hiện một thanh coi như 100% và vài chỗ bad nhưng vậy việc xác định chính xác đoạn bị bad với sai số khoảng 1-2GB là điêù rất khó

Mong bác chỉ giáo cho em với@@

baby14170311

bad sector!

Cắt bad là phải cắt thêm ra hai bên chỗ bad thì mới an toàn, nếu bạn cắt sát chỗ bad thì nó lây lan nhanh lắm. Còn điều nữa, nếu nguồn yếu cũng sinh bad và gây hỏng ổ cứng đấy.

tctuvan

Re: bad sector!

Trích dẫn từ baby14170311:
Cắt bad là phải cắt thêm ra hai bên chỗ bad thì mới an toàn, nếu bạn cắt sát chỗ bad thì nó lây lan nhanh lắm. Còn điều nữa, nếu nguồn yếu cũng sinh bad và gây hỏng ổ cứng đấy.

Nhìn chung là dùng tạm thời thôi, và cũng cần sao lưu dữ liệu quan trọng sang 1 máy tính khác hay in ra đĩa CD cho an toàn. Còn xác định là mua ổ mới để dùng cho nó ngon

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
T Đồ án Ứng dụng công nghệ mạ xoa để nâng cao tính chịu mòn của chi tiết máy Kiến trúc, xây dựng 2
Z Hoạt động nhập khẩu máy vi tính vàphụ kiện máy vi tính của công ty FPT: Thực trạng và giải pháp Luận văn Kinh tế 0
T Một số giải pháp Marketing-Mix nhằm phát triển của thị trường máy tính của Công ty HVCom Luận văn Kinh tế 2
K Tính toán thiết kế và hoàn thiện hệ thống xử lý nước thải sản xuất tinh bột sắn thu Biogas của nhà máy chế biến tinh bột sắn yên bình Luận văn Kinh tế 2
H Một số vấn đề xây dựng và thực hiện kế hoạch kinh doanh máy tính và các thiết bị tin học của công ty Khoa học Tự nhiên 0
B Tình hình hoạt động và phát triển của Công ty cổ phần máy tính Quang Vinh Luận văn Kinh tế 0
M Các linh kiện của máy tính, vai trò của từng thiết bị đối với máy tính Luận văn Kinh tế 0
D Giải pháp nâng cao sức cạnh tranh trong việc kinh doanh máy tính và thiết bị tin học của công ty IT Luận văn Kinh tế 0
S Giải pháp nâng cao năng lực cạnh tranh của công ty TNHH Yên Hải (máy tính và thiết bị tin học văn ph Luận văn Kinh tế 2
R Tổ chức hoạt động nhóm với sự hỗ trợ của máy vi tính trong dạy học chương ''cân bằng và chuyển động Khoa học Tự nhiên 0

Các chủ đề có liên quan khác