Mình làm cái mạng như vậy cho Công ty như thường hay xảy ra xung đột IP và rớt mạng liên tục, anh chị nào có kinh nghiệm giúp mình giải quyết nha. Thank's các A/C

[url=http://upanh.com/view/?id=dvt4fn2l8rt][/url]

thangdbg

cách này là tối ưu rồi vì vị trí lắp đặt xa tốn nhiều dây bắt buộc phải dùng HUB bạn check lại drive và các giác cắm xem có chập chờn không ?

Fonzell

cách này là tối ưu rồi vì vị trí lắp đặt xa tốn nhiều dây bắt buộc phải dùng HUB bạn check lại drive và các giác cắm xem có chập chờn không ? Mình thấy nó đụng ngay chổ wifi 1 và cái model. khi mình cấm cáp mạng vào ngõ có chữ internet của wifí thì không có báo đụng IP nữa lúc này Wifi 1 có địa chỉ IP là 192.168.0.1. Còn khi mình cắm vào 1 trong 4 ngõ còn lại thì IP nó là 192.168.1.1, lúc này thì cái IP của wifi và Model điều là 192.168.1.1, nên xảy ra xung đột IP. Nhưng nếu vấm vào ngõ có chữ internet thì IP khác lớp, thì mấy cái máy sử dụng máy in qua wifi không in được. các nào khắc phục vậy bạn

Garrey

Bạn nên chỉnh lại IP cho 2 cai wifi đi, cái thứ nhất là 192.168.1.1, cái wifi thứ 2 là 192.168.1.100 chẳng hạn tùy bạn, như vậy sẽ không xung đột IP nữa rồi.

thang_ha69

Kinh nghiệm triển khai mạng của mình cho thấy, các máy tính truy nhập qua wifi 2 và hub 3 và 4 tốc độ chậm cho nên cần cho 3 thiết bị này nối với hub 1 (nếu được thì đoạn này nên dùng hub gigabit). Thứ hai là tắt cấp địa chỉ ip của các wifi đi chỉ để modem cấp địa chỉ ip thôi như vậy ht mạng sẽ ổn định.

deathnoteetou

Cho mình hỏi là con wifi 2 nếu đã có thể nối với hub4 thì sao không cho nó nối với computer luôn mà phải qua hub4 ?

lebaohoang_1988

Cái hub 4 có sẵn mình tậng dụng luôn vì có hệ thống đi dây sẵn và nó nằm trên lầu. Theo anh nnt236 thì mình chuyển cái wifi 1 nói dây từ hub 1 và cái gõ vào của wifi 1 thì mình cắm vào gõ số 1 (wifi có 5 cổng: 1 cổng nghi chử internet màu xanh, 4 cổng còn lại là 1,2,3,4) thì có 2 IP 192.168.1.1. nếu cắm vào cổng có chữ internet thì không có 2 cái IP 192.168.1.1 nhưng không in qua wifi được vì IP nó là 192.168.0.1 khắc lớp với 192.168.1.1.

[url=http://upanh.com/view/?id=fvt7bnbz9ax][/url]

sorryilove_you

Cái hub 4 có sẵn mình tậng dụng luôn vì có hệ thống đi dây sẵn và nó nằm trên lầu. Theo anh nnt236 thì mình chuyển cái wifi 1 nói dây từ hub 1 và cái gõ vào của wifi 1 thì mình cắm vào gõ số 1 (wifi có 5 cổng: 1 cổng nghi chử internet màu xanh, 4 cổng còn lại là 1,2,3,4) thì có 2 IP 192.168.1.1. nếu cắm vào cổng có chữ internet thì không có 2 cái IP 192.168.1.1 nhưng không in qua wifi được vì IP nó là 192.168.0.1 khắc lớp với 192.168.1.1.

[url=http://upanh.com/view/?id=fvt7bnbz9ax][/url] Kinh nghiệm triển khai mạng của mình cho thấy, các máy tính truy nhập qua wifi 2 và hub 3 và 4 tốc độ chậm cho nên cần cho 3 thiết bị này nối với hub 1 (nếu được thì đoạn này nên dùng hub gigabit). Thứ hai là tắt cấp địa chỉ ip của các wifi đi chỉ để modem cấp địa chỉ ip thôi như vậy ht mạng sẽ ổn định. Mình thấy anh ấy nói chuyển cái wifi 2, hub3, hub4 vào hub1 mà. Bạn đã tắt cấp địa chỉ ip chưa ?

khocvianh_mm

Bạn nên nối modem với hub2 thì tối ưu hơn đừng nối vào hub1 như thế.Còn 2 cái wifi thì bạn tắt DHCP của nó đi chỉ để DHCP của modem thôi.Cái hub4 thì bạn nối trực tiếp với hub3 đi,wifi2 thay bằng cái Repeater wifi thì ổn hơn.

Các chủ đề có liên quan khác