cobelanna

Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn một cách tự tạo ra icon desktop theo ý mình một cách đơn giản. Mình sẽ tạo một icon bằng hình ảnh từ máy mình như sau:

B1: Mở hình bằng photoshop, muốn có icon hình vuông thì dùng công cụ Crop để chọn ra vùng ảnh mà bạn muốn chọn làm icon hay nhấn Ctrl+N rồi chọn kích thước khung mới rồi giữ chuột trái vào ảnh và kéo nó vào khung mới, điều chỉnh đến vùng ảnh mong muốn.

B2: Lưu thành file mới với định dạng là *PNG.

B3: Bạn vào trang , chọn duyệt và đưa đường dẫn đến file PNG bạn vừa lưu rồi nhấn nút convert, chờ một lát rồi nhấn download rồi down về ( đây là cách tạo ra file *ICO)

Tuy nhiên nếu bạn muốn icon đẹp hơn, không khô cứng thì với bức ảnh ban đầu, sau khi crop, ta bo tròn các góc ảnh lại bằng các bước thực hiện sau:

B1: Mở một bức ảnh bạn muốn bo tròn

B2: Double click vào hình trong khung layer, sau đó nhấn OK thì nó sẽ thành một layer (không dùng với hình .gif).

B3: Bấm phím U (phím dùng để vẽ các hình phổ biến). Bạn chọn hình chữ nhật bo tròn . Vẽ hình chữ nhật bo tròn này đè lên bức ảnh của bạn sao cho vừa khít.

B4: Nhấn Ctrl + Enter. (Đây là phím chọn vùng chọn hình chữ nhật)

B5: Nhấn Shift + F7 (Đảo vùng chọn).

B6: Bây giờ nhìn sang bên bạn sẽ thấy có 2 layer. Bạn click vào layer bức ảnh.

B7: Nhấn phím Backspace. (Xóa viền ngoài)

B8: Nhấn tiếp Ctrl + D. (Bỏ vùng chọn)

B9: Đóng hay xóa layer còn lại, hay đóng con mắt layer kia lại thế là xong rùi.

Tiếp theo thì làm như trên nhé.

Đây là bộ icon khá đẹp của mình, share cho các bạn:

Bye!

Gara

bạn có thể cho mình cái hình kết quả sau khi làm được không!

Hình nào cơ bạn, mình sẽ up lên

---------- Bài thêm lúc 13:55 ---------- Bài trước là lúc 13:48 ----------

À đây nè bạn. Đây là hình jpeg nhưng đương nhiên icon cũng có dạng giống hệt thế.

Eideard

Mình có cái soft tạo Icon cực kỳ đợn giản đó là Simply Icon, các bạn chỉ cần kéo cái hình ảnh muốn tạo icon rùi thả vào nó, thế là nó sẻ tự tạo ra 1 icon (*.Ico) ngay cùng thư mục với ảnh nguồn.

Soft này cực kỳ gọn nhẹ, chỉ vỏn vẹn 145kB, down về chạy ngay không cần cài đặt

Link down :

Thấy hay thì thanks nha'

hongkieusa_93

HÃY LÀ NGƯỜI LỊCH SỰ! THANKS NẾU BẠN THẤY BÀI VIẾT CÓ ÍCH.

Bác này chém gió thành thần, làm thì... haizzzzzzzzzzzzzzzzzzzz!

andongwoo_007

Hay đó! Mình nghĩ bạn nên tham khảo thêm cách tạo icon 3d nữa thì icon có vẻ trong suốt, bóng bẩy và đẹp hơn. Thanks!

dinhcongky_vn

Hehehe Là tiên hay người phàm vậy bạn?

Hình nào cơ bạn, mình sẽ up lên

---------- Bài thêm lúc 13:55 ---------- Bài trước là lúc 13:48 ----------

À đây nè bạn. Đây là hình jpeg nhưng đương nhiên icon cũng có dạng giống hệt thế.

Các chủ đề có liên quan khác