Travion

Cho em hỏi tí:

Em vừa mới mua một cái ổ cứng gắn ngoài WD Element 3TB, cắm vào máy thì nó nhận đủ 2,72TB nhưng mà là định dạng MBR(máy em windows XP 32Bit)? Em thử cắm vào các máy có cấu hình windows 7 32 bit và 64 bit thì nó cũng nhận 2,72TB với MBR như thế, cóp và đọc dữ liệu bình thường chả có vấn đề gì cả. Như vậy nếu ổ này em chỉ sử dụng để lưu dữ liệu thôi(cụ thể là phim HD) thì có cần thiết phải chuyển sang GPT không? Nếu cứ dùng như vậy thì có vấn đề gì không ạ, ổ này em chỉ lưu phim HD thôi, khi nào cần cóp phim và xem phim thì lôi ra dùng, còn không thì cho vào tủ kính khóa lại!!

Cắm vào máy bằng cổng USB thì nó nhận như thế này:

Còn đây là hình của nó:

sayonara_anata

Công nghệ cung từ 4K

Thông thường hệ điều hành giao tiếp với ổ cứng thông qua BIOS của hệ thống và bảng phân vùng trong sector (cung từ) đầu tiên (thường được gọi là mục ghi khởi động chủ - MBR). MBR sẽ giúp theo dõi các điểm khởi động của mỗi sector trên ổ đĩa. Theo lộ trình được ngành công nghiệp phần cứng thông qua năm 1980 thì dung lượng lưu trữ tối đa có thể đạt tới 2.1TB. Đây cũng là giới hạn của gần như tất cả BIOS và hệ điều hành hiện nay.

Theo lộ trình truyền thống, BIOS và MBR sẽ nhận dạng ổ cứng bằng phần tiêu đề (header) sector đầu tiên, rồi tiếp sau là 512 byte dữ liệu, và cuối cùng là header của sector kế tiếp. Seagate và ngành công nghiệp ổ cứng đang chuyển sang định dạng sector 4K (hay còn gọi là Advanced Format). Hầu như tất cả các loại ổ cứng được phân phối trên thị trường từ cuối tháng giêng 2010 trở lại đây đều sử dụng định dạng này. Trên lý thuyết, định dạng này sẽ cho phép ghi dữ liệu gấp 8 lần so với định mức 2.1TB (17.6TB), thế nhưng các hệ BIOS hiện nay lại không hỗ trợ khả năng này.

Về phần Seagate, hãng sẽ phải cần tới phần cứng và phần mềm cơ sở (firmware) mới để BIOS có thể nhận dạng được ổ cứng mặc dù chúng vẫn sử dụng bảng 512 byte. Trên thực tế, bảng này đã được chuyển đổi lên 4K khi đọc ổ cứng nên chúng vẫn tương thích với các hệ thống hiện tại. Điều này có thể thực hiện được là nhờ ổ cứng ngoài sử dụng driver để giao tiếp (ổ cứng khởi động trong không có khả năng này). Kết quả là như chúng ta thấy, dung lượng 3TB hiện mới chỉ có trên ổ cứng ngoài chứ không phải ổ cứng trong. Các nhà sản xuất muốn ổ cứng trong phải hoạt động với đầy đủ chức năng trên tất cả các hệ thống, chứ không mang tính cục bộ như ổ cứng ngoài.

Như vậy nếu chỉ liên quan đến nhận được dung lượng ổ cứng đầy đủ >2TB thì ổ cứng ngoài của bạn đã được nhà sản xuất giải quyết. Bạn không cần chuyển đổi sang GPT làm gì. Cũng thông tin cho bạn rõ nếu bạn chuyển ổ cứng của bạn sang GPT thì bạn sẽ không còn sử dụng được ổ cứng trên máy windows XP 32bit vì nó không nhận được ổ GPT. Với windows 7 trở về sau đều hỗ trợ tốt chuẩn ổ cứng GPT.

phudung36

Cho em hỏi tí:

Em vừa mới mua một cái ổ cứng gắn ngoài WD Element 3TB, cắm vào máy thì nó nhận đủ 2,72TB nhưng mà là định dạng MBR(máy em windows XP 32Bit)? Em thử cắm vào các máy có cấu hình windows 7 32 bit và 64 bit thì nó cũng nhận 2,72TB với MBR như thế, cóp và đọc dữ liệu bình thường chả có vấn đề gì cả. Như vậy nếu ổ này em chỉ sử dụng để lưu dữ liệu thôi(cụ thể là phim HD) thì có cần thiết phải chuyển sang GPT không? Nếu cứ dùng như vậy thì có vấn đề gì không ạ, ổ này em chỉ lưu phim HD thôi, khi nào cần cóp phim và xem phim thì lôi ra dùng, còn không thì cho vào tủ kính khóa lại!!

Cắm vào máy bằng cổng USB thì nó nhận như thế này:

Còn đây là hình của nó:
Hình như 2,72TB là đủ rồi thì phải.

Thank các bạn đã cho ý kiến giúp mình nhá
Hình như 2,72TB là đủ rồi thì phải. Đúng rồi bạn ạ, hoàn toàn chính xác là như vậy. Còn tại sao nhà sản xuất lại làm như thế thì mình chịu không biết được

Như vậy nếu chỉ liên quan đến nhận được dung lượng ổ cứng đầy đủ >2TB thì ổ cứng ngoài của bạn đã được nhà sản xuất giải quyết. Bạn không cần chuyển đổi sang GPT làm gì. Cũng thông tin cho bạn rõ nếu bạn chuyển ổ cứng của bạn sang GPT thì bạn sẽ không còn sử dụng được ổ cứng trên máy windows XP 32bit vì nó không nhận được ổ GPT. Với windows 7 trở về sau đều hỗ trợ tốt chuẩn ổ cứng GPT. Vậy có lẽ là mình cứ sử dụng ổ này bình thường không fomart hay chuyển đổi định dạng thêm nữa, cứ thay đổi nhiều quá không khéo "lợn lành lại thành lợn què".

Mình dùng thằng Partition Wizard thì thấy sector đúng là 4k

kotori_test

Như vậy nếu chỉ liên quan đến nhận được dung lượng ổ cứng đầy đủ >2TB thì ổ cứng ngoài của bạn đã được nhà sản xuất giải quyết. Bạn không cần chuyển đổi sang GPT làm gì. Cũng thông tin cho bạn rõ nếu bạn chuyển ổ cứng của bạn sang GPT thì bạn sẽ không còn sử dụng được ổ cứng trên máy windows XP 32bit vì nó không nhận được ổ GPT. Với windows 7 trở về sau đều hỗ trợ tốt chuẩn ổ cứng GPT. À em muốn hỏi thêm là em không chia ổ mà cứ để ổ thành một cục 2,72TB như thế thì sử dụng có vấn đề gì không nhỉ?

xman_bank

À em muốn hỏi thêm là em không chia ổ mà cứ để ổ thành một cục 2,72TB như thế thì sử dụng có vấn đề gì không nhỉ? Không nên bạn ạ! Có rất nhiều trở ngại:

1. Ổ đĩa dễ bị phân mảnh. Khi cần dọn dẹp, chống phân mảnh, fix lỗi, quét virus sẽ mất nhiều thời gian để hoàn tất.

2. Khi cần phục hồi file, thời gian quét sẽ rất lâu và nếu cần phục hồi dữ liệu bạn sẽ không có chỗ để sao lưu vì nguyên tắc phục hồi dữ liệu là dữ liệu được phục hồi sẽ không được lưu vào HDD, partition cần phục hồi.

Bạn có thể chia thành 3 hay 4 ổ: Game, Video+nhạc, Softs, Tài liệu (linh tinh)... Dung lượng từng partition sẽ tùy nhu cầu của bạn.

Giải thích thêm cho bạn tại sao 3TB mà windows nhận chỉ có 2,72TB:

NSX: 3000tỉ Bytes/1000^4 = 3 TB

WIN: 3000tỉ Bytes/1024^4 = 2,728484 TB

(Win tính bội số là 1024 thay cho 1000 theo cách tính của nhà sản xuất).

Các chủ đề có liên quan khác