Court

Mong các bạn giúp mình chỉnh lại chữ trong file Word này với, mình chưa ghi xong 1 chữ mà nó bị nhảy xuống dòng. Ví dụ như: "chỉ" -> "ch" ở trên mà "ỉ" thì nó lại nhảy xuống dòng dưới, từ "hàng" -> "hà" ở trên còn chữ "ng" lại bị nhảy xuống dòng dưới.

Mình toàn bị những từ cuối của hàng đó. Bài này có nhiều đoạn mình copy rồi paste ở nhiều tài liệu tải ở trên mạng về Mong các bạn chỉnh sửa lại giúp mình với, mình sắp nộp bài rồi rồi. Thank các bạn rất nhiều ạ!

File đó đây ạ!

Mình dùng Word 2003

bin8291792

Có thể nội dung các đoạn văn này bạn copy từ một nguồn mà nó đặt thuộc tính khác với của Word. Bạn thử cách như sau:

1. chọn toàn bộ các đoạn văn

2. nhấn Ctrl-Shift-N (có thể nhấn thêm Ctrl-Space nếu muốn xóa format của đoạn văn)

Ngoài ra, nếu bạn muốn copy nội dung từ một nguồn khác (web chẳng hạn) thì khi paste về word, bạn chọn chức năng Paste Special và chọn chỉ copy nội dung, không có định dạng.

traigiau_91

Đặt gạch hóng hớt, mình cũng hay gặp trường hợp này, cách khắc phục mình biết là gõ lại đoạn văn bản bị lỗi hay là sửa chữa cơ học = space cho đỡ xấu

Mình đã thử nên bạn có thể làm như sau:

+ Mở 1 văn bản mới.

+ Copy toàn bộ văn bản bị lỗi.

+ Click menu chuột phải trong văn bản mới chọn Paste (Keep text only). (có thêm biểu tượng chữ A)

Vấn đề này mình áp dụng và làm trên office 2013 còn nếu bạn làm trên office 2003 thì mình không rõ lắm vì lâu lắm rồi không dùng.

Chúc bạn thành công!

gifts_for_nemo

Có thể nội dung các đoạn văn này bạn copy từ một nguồn mà nó đặt thuộc tính khác với của Word. Bạn thử cách như sau:

1. chọn toàn bộ các đoạn văn

2. nhấn Ctrl-Shift-N (có thể nhấn thêm Ctrl-Space nếu muốn xóa format của đoạn văn)

Ngoài ra, nếu bạn muốn copy nội dung từ một nguồn khác (web chẳng hạn) thì khi paste về word, bạn chọn chức năng Paste Special và chọn chỉ copy nội dung, không có định dạng. Mình áp dụng cách này không được bạn ơi

+ Mở 1 văn bản mới.

+ Click menu chuột phải trong văn bản mới chọn Paste (Keep text only). (có thêm biểu tượng chữ A)

Vấn đề này mình áp dụng và làm trên office 2013 còn nếu bạn làm trên office 2003 thì mình không rõ lắm vì lâu lắm rồi không dùng.

Chúc bạn thành công! Trong Word 2003 không có Paste (Keep text only) bạn ơi

angel_tien2000

Vậy thì hơi khó khăn rồi. Vì bạn đang cần nên bạn có thể down tạm văn bản của bạn về theo đường link sau:

(Copy địa chỉ và paste lên thanh địa chỉ)

Bạn định dạng lại văn bản nhé!

lehong5948

+ Mở 1 văn bản mới.

Chúc bạn thành công! Cái này hay nha, nó áp dụng thành công cho cả office 2007 và 2010. Hè hè, còn em 2003 hơi lỗi thời rùi đành phải chấp nhận thôi. Thanks thinhtn nhiều nhé

binhuecity

Trong Word 2003 không có Paste (Keep text only) bạn ơi coi trong edit có special paste hay paste special gì không?

tớ mở file của bạn bằng office 2010 thấy đều bình thường mà, còn gõ thử thêm 1 đoạn nữa cũng không thấy làm sao hết bạn ah

có lẽ tại office của bạn có vấn đề gì đấy! bạn thử tải bản office 2010 portable về xem sao

đây là file của bạn, t lưu lại ở 2 định dang doc & docx, bạn mở thử xem có còn lỗi ko

thân!

kis_12

File .doc của bạn do người tạo không định dạng chuẩn trang văn bản ngay từ đầu nên nó mới bị nhảy lung tung thế.

Đơn giản nhất là copy nó sang file mới rồi paste: chọn chế độ giữ lại text thôi (biểu tượng chữ A). Chứ giờ bạn ngồi sửa thì toi.

Và bản này là bản soạn chưa sửa, nên khá nhiều lỗi về văn bản nữa.

mới được tìm hiểu nonbreaking space nhờ bạn đó

nonbreaking space tạo ra để nối 2 từ mà mình không muôn nó tách ra khi xuống dòng, khi copy từ trên trang web vì lí do nào đó (có thể để người khác không copy) nên space bình thường (khoảng trẳng bị chuyển thành nonbreaking space 1 cách tràn lan. Kết quả nó hiểu cả cụm từ đó là không thể tách, nhưng đến cuối dòng thì sẽ tách ngay tại kí tự cuối đó (giống như khi đánh chữ không có khoảng trắng vậy).

Để sửa lại thì ta dùng chức năng replace của word, ctrl + H, hiện ra cửa sổ find and replace, chỗ "find what" ta để nonbreaking space còn replace with ta đánh dấu cách, nhấn nút replace all, chờ nó báo cáo rồi OK. (3000 mấy kí tự đấy @@)

Để đánh được nonbreaking space ta có 2 cách:

Dùng Ctrl + Shift + Space (nút khoảng trắng) chỉ dùng trong word.

Ta đè phím Alt và ấn tiếp 0160 bên "bàn phím số" buông phím Alt, laptop mà không có thì chịu .

Ps: Alt +0160 có thể dùng để đặt file.

Ambros

nonbreaking space tạo ra để nối 2 từ mà mình không muôn nó tách ra khi xuống dòng, khi copy từ trên trang web vì lí do nào đó (có thể để người khác không copy) nên space bình thường (khoảng trẳng bị chuyển thành nonbreaking space 1 cách tràn lan. Kết quả nó hiểu cả cụm từ đó là không thể tách, nhưng đến cuối dòng thì sẽ tách ngay tại kí tự cuối đó (giống như khi đánh chữ không có khoảng trắng vậy).

Để sửa lại thì ta dùng chức năng replace của word, ctrl + H, hiện ra cửa sổ find and replace, chỗ "find what" ta để nonbreaking space còn replace with ta đánh dấu cách, nhấn nút replace all, chờ nó báo cáo rồi OK. (3000 mấy kí tự đấy @@)

Ta đè phím Alt và ấn tiếp 0160 bên "bàn phím số" buông phím Alt, laptop mà không có thì chịu .

Ps: Alt +0160 có thể dùng để đặt file. Đây mới là cao thủ đây

ly_biet

Ta copy rùi chọn Paste Special rùi chọn Unformatted Text , rùi bấm OK là xong

leduybt

Ps: Alt +0160 có thể dùng để đặt file. tks bác, lại học được 1 chiêu hay

Các chủ đề có liên quan khác