Muốn ghost và bung ghost thành công windows 8 bản quyền OEM trên các máy đời mới boot bằng UEFI phải tải bản win8pe64 của anhdv về, xong dùng rufus 1.43 để tạo usb boot vào giao diện của win8pe64. Khi tạo usb boot, ở phần Partition scheme and target system type nhớ chọn MBR partition scheme for UEFI computer. Cuối cùng dùng ghost32 của win8pe64 để tạo và bung ghost bình thường như truyền thống. Mình đã làm chuột bạch rồi và OK.

Muốn ghost và bung ghost thành công windows 8 bản quyền OEM trên các máy đời mới boot bằng UEFI phải tải bản win8pe64 của anhdv về, xong dùng rufus 1.43 để tạo usb boot vào giao diện của win8pe64. Khi tạo usb boot, ở phần Partition scheme and target system type nhớ chọn MBR partition scheme for UEFI computer. Cuối cùng dùng ghost32 của win8pe64 để tạo và bung ghost bình thường như truyền thống. Mình đã làm chuột bạch rồi và OK.

Bản này sẽ không cần dùng đến WinPE 64 nữa bạn ạ.

hj_be_yomj_kute

Mình chỉ muốn ghost và bung ghost windows 8 bản quyền OEM trên máy Sony Vaio T Series của mình thôi. Trên máy của mình mấy chức năng Refresh, Reset và Recover chỉ phục hồi được windows còn các phần mềm thì mất hết và chỉ ghost mới giữ được cả windows và phần mềm. Bạn nào có máy tương tự như của mình cũng nên ghost máy để khỏi mất công, mất của cài lại các phần mềm. Máy của mình không dùng chuẩn GPT - UEFI mà là MBR - UEFI nên khi mình lên mạng xem các bài đăng của các cao thủ võ lâm và làm theo thì đều lỗi cả (không boot được hay không tìm thấy các phân vùng ổ đĩa - ngay cả Hiren's Boot 15 cũng không nhận ra phân vùng ổ đĩa nhé). Chỉ làm theo cách của mình thì mới boot và nhận được đầy đủ phân vùng ổ đĩa và ghost và bung ghost thành công. Đây là chia sẻ để các bạn khác không phải mất thời gian hay nhiều khi là chịu mất bản quyền như một số bạn khác đã chia sẻ.

Traveon

Mình chỉ muốn ghost và bung ghost windows 8 bản quyền OEM trên máy Sony Vaio T Series của mình thôi. Trên máy của mình mấy chức năng Refresh, Reset và Recover chỉ phục hồi được windows còn các phần mềm thì mất hết và chỉ ghost mới giữ được cả windows và phần mềm. Bạn nào có máy tương tự như của mình cũng nên ghost máy để khỏi mất công, mất của cài lại các phần mềm. Máy của mình không dùng chuẩn GPT - UEFI mà là MBR - UEFI nên khi mình lên mạng xem các bài đăng của các cao thủ võ lâm và làm theo thì đều lỗi cả (không boot được hay không tìm thấy các phân vùng ổ đĩa - ngay cả Hiren's Boot 15 cũng không nhận ra phân vùng ổ đĩa nhé). Chỉ làm theo cách của mình thì mới boot và nhận được đầy đủ phân vùng ổ đĩa và ghost và bung ghost thành công. Đây là chia sẻ để các bạn khác không phải mất thời gian hay nhiều khi là chịu mất bản quyền như một số bạn khác đã chia sẻ. Theo mình các bạn nên dùng Acronis True Image để backup và restore ổ đĩa GPT (UEFI), chương trình này còn backup luôn cả bản quyền trong phân vùng OEM.

các bạn có thể thao tác ngay trong Windows mà không cần đến boot từ usb hay CD (ko cần winpe)

herotroy1015

Mình tò mò hỏi câu này nha bạn, mình nhớ là chỉ nghe qua hdd chuẩn gpt - uefi, còn mbr thì có mbr - legacy thôi mà ngoài ra còn mbr - uefi nữa ah. mong dc mấy bạn biết giải thích

c8nh7_itc_2008

Mình tò mò hỏi câu này nha bạn, mình nhớ là chỉ nghe qua hdd chuẩn gpt - uefi, còn mbr thì có mbr - legacy thôi mà ngoài ra còn mbr - uefi nữa ah. mong dc mấy bạn biết giải thích Cái mà bạn hỏi không phải là HDD , mà ý của thớt là tạo ÚSB = rufus ấy

Ashkii

Cái mà bạn hỏi không phải là HDD , mà ý của thớt là tạo ÚSB = rufus ấy ah ra là cái đó tường có chuẩn mới nữa chứ

Các chủ đề có liên quan khác