Chào bạn, Chúng tui rất hiểu những e sợ của bạn, đặc biệt là bạn vừa là một phụ huynh lại vừa là một giáo viên. Như trong thư bạn chia sẻ thì nguyên nhân của việc gần đây bé không chịu đến lớp là do “bé sợ cô Hiền”, nếu vậy bạn đã tìm hiểu vì sao “bé sợ cô Hiền” chưa? Thông thường trong các lớp nhà trẻ, nếu giáo viên nghiêm khắc với trẻ, ít vui đùa với trẻ, thường uốn nắn dạy dỗ lại không được lòng trẻ. Về vấn đề bạn đang băn khoăn là mình “có nên trao đổi chuyện này với cô giáo của bé hay không?”. Theo quan điểm của tôi, việc bé không chịu vào lớp học phụ huynh trao đổi với cô giáo để nhận được sự hỗ trợ của các cô là việc đương nhiên chúng ta nên làm. Tuy nhiên, vấn đề là chúng ta nên cư xử thế nào để không làm các cô cảm giác phật ý hay bị tổn thương. Từ xưa các cụ nhà ta đã có câu: “Muốn sang thì bắc cầu kiều. Muốn con hay chữ thì yêu lấy thầy”. Bản thân bạn là một nhà giáo, tui nghĩ bạn cũng rất hiểu điều này và sẽ có cách để trao đổi với cô giáo cho hợp lý. tui nghĩ rằng sẽ không có người giáo viên nào cảm giác khó chịu nếu phụ huynh muốn trao đổi, nhờ cậy nhà trường và các cô phối hợp với bố mẹ giúp cho con trẻ ngoan ngoãn, tiến bộ hơn. Xin chia sẻ thêm về vấn đề bạn e sợ là mình có nên “biếu phong bì” cho cô giáo hay “biếu quà” như bạn đang làm. tui rất tôn trọng những gì bạn đang làm và đang nghĩ, tui hiểu bạn là một nhà giáo nên bạn muốn giữ những giá trị đạo đức của người thầy giáo. tui tin rằng có rất nhiều người giáo viên cũng đồng suy nghĩ với bạn. Chỉ cần phụ huynh luôn quan tâm đến con cái, tôn trọng người giáo viên thì không có lý do gì để người giáo viên không cống hiến hết mình cho sự nghiệp giáo dục phải không bạn? Còn trong trường hợp nếu giáo viên chỉ quan tâm đến cháu khi nhận phong bì thì bạn có thể tìm hiểu và chuyển cho con vào lớp khác để phù hợp hơn.

Các chủ đề có liên quan khác