Meirion

Mình đang xài Laptop Win7, 500Gb, chia ra 3 ổ là C 150Gb, D 150Gb và E 200Gb. Vào Disk Management thì thấy có chia đàng hoàng, xài cả năm nay rồi không thấy gì. Hôm nọ định cài Linux Ubuntu, vào Gparted của nó để tạo thêm 1 partition khác thì thấy 500Gb của mình vẫn là unallocated (lúc này Win7 vẫn xài bình thường). Vào Win7 shrink volume ra 15gb (mới, unallocated luôn) thì mở lại bản cài Linux vẫn ghi là 500Gb unallocated. Vậy là sao ạ? Mình muốn tạo phân vùng khoảng 15gb cài linux thôi nhưng nó cứ báo là ổ cứng unallocated, bắt create new (thì mất hết windows mất rồi). Có ai rành vụ này chỉ mình với

dykaxinh

Hồi xưa tui có cài ubuntu chơi chơi bây giờ lâu rồi không nhớ.

Lúc đó dùng phần mềm acronis trong đĩa hiren boot để tạo phân vùng trước khi cài ubuntu, khi tạo phân vùng thì sẽ không làm mất dữ liệu của windows

Tạo ra sao cho được 4-5 phân vùng: dùng acronis chỉnh thêm 2 phân vùng để cài ubuntu nữa : 1 phân vùng định dạng là ext4, ext3 gì gì đó để chứa ubuntu, 1 phân vùng swap khoảng 1-2gb (nhớ là vậy).

Sau khi tạo phân vùng xong thì vào bỏ đĩa cài ubuntu để cài đặt (tui không dùng cái phần mềm chia phân vùng có sẵn trong đĩa)

Bạn thử tạo phân vùng bằng phần mềm xem lúc vào cài nó có hiện ra không.

Gauti

Bạn nên cài đặt Ubuntu từ CD hay USB. Sau khi bạn đã boot được vào Ubuntu thì xem cách tạo phân vùng cài đặt và cài đặt từ topic này. Bạn phải rất cẩn thận, thao tác sai là dữ liệu ổ cứng bạn sẽ sạch sành sanh:

yu_sona87

đơn giản là phân vùng do Windows quản lí sẽ khác phân vùng do Linux và Untubu quản lý, và nó sẽ không nhận của nhau Vì thế nó vẫn báo là Unallocated

Phần mềm chia partition tốt nhất là Paragon Hardisk Manager, dùng từ đĩa Boot của nó khá ok, không thì chia bằng đĩa HirrentBoot cũng được. Mình trước có dùng thử acronis và bị lỗi, nên giờ không tin thằng này nữa

Jose

mình tắt secure boot lâu rồi. vấn đề là đối với laptop của mình khi boot ubuntu từ usb, cài thì nó không detect được là mình đang dùng win7, 500gb đều unallocated mặc dù vào win7 thì thấy đã phân vùng đàng hoàng. Tình trạng này chỉ xảy ra với laptop của mình thôi, còn PC thì ubuntu vẫn nhận ra là đang xài win7, còn có option là có muốn xài song song hay không, chọn càithì ra phân vùng rõ ràng như khi xem bằng win7.

Các chủ đề có liên quan khác