high_manner2003

Chào bạn! tui thi ngân hàng 03 tháng rồi, lúc đó trúng tuyển một lúc 04 ngân hàng lận (chắc là may măn thôi). Lúc này nhớ đề thì không nhớ được hết nhưng còn mấy câu chia sẻ cùng mọi người vậy.
1. Người như thế nào là người có đầy đủ năng lực hành vi dân sự? (Xin hướng dẫn: mở bộ luật dân sự ra)
2. Thế nào là tín dụng? tui mượn bạn tui 100.000 đồng để sử dụng, một tháng sau trả lại thì có gọi là hoạt động tín dụng không?
3. Thế nào là cổ đông chiến lược, lượng vốn góp vào tổ chức bao nhiều phần trăm vốn điều lệ thì được gọi là cổ đông chiến lược?
4. Qui trình tín dụng như thế nào?
5. Khi xem xét hồ sơ tài chính của khách hàng doanh nghiệp, cần có những báo cáo nào. Vì sao?
6. Yếu tố cần thiết của cán bộ tín dụng là gì?
7. Bạn biết thế nào là "vết ố cà phê" trong hoạt động quan hệ khách hàng? Điều đó ảnh hưởng như thế nào đến hình ảnh của doanh nghiệp?
8. Các đối tượng không được cho vay và hạn chế cho vay?
.......
Bạn nào thi vào Phòng thanh toán quốc tế thì học chuyên vào các cách thanh toán quốc tế là đủ. Khi mình thi ở Ngân hàng Nông nghiệp, đề thi cũng chỉ loay hoay xung quanh L/C, các rủi ro trong thanh toán L/C, cách nhờ thu, Cán bộ Ngân hàng phải làm những công việc gì trong các cách thanh toán đó...

Bạn nào có thông tin thì chia sẻ thêm, mình không thể nhớ hết được.

Chúc bạn thi đỗ.

ctdesuong

1. Để làm tốt bài thi vào ngân hàng chuyên ngành kế toán, em nên ôn kỹ lại kiến thức mình đã học, đặc biệt là hệ thống tài khoản và cách hạch toán.
2. Bên cạnh đó, kế toán hay tín dụng cũng sẽ có những câu hỏi chung như: (i) làm thế nào để hòa nhập tốt vào môi trường làm việc mới, (ii) anh chị nghĩ gì về công việc mình sẽ làm, (iii) anh chị cần gì ở người lãnh đạo, (iv) theo anh chị làm thế nào để xây dựng và phát triển ngân hàng mà anh chị đang có ý định trở thành nhân viên...
3. Anh cũng cung cấp cho em một số câu hỏi mà anh có được khi ứng tuyển vào công việc kế toán tại các ngân hàng:

1) Tăng giá trị bảo đảm tiền vay của ngân hàng luôn
a) lớn hơn tổng giá trị nợ vay
b) nhỏ hơn tổng giá trị nợ vay
c) bằng tổng giá trị nợ vay
d) câu a hay c
2) Tài khỏan tiền gửi không kỳ hạn của khách hàng
a) Được tất tóan ngay khi tài khỏan hết số dư
b) Được tất tóan ngay khi tài khỏan hết số dư 6 tháng không thấy họat động lại
c) Được tất tóan ngay khi có yêu cầu của chủ tài khỏan
3) Các ngân hàng thương mại phải phân lọai nợ vay và trích lập dự phòng
a) Hàng tháng
b) Hàng quí
c) Hàng Năm
d) Câu a họăc b hay c tùy ngân hàng
4) Để đảm bảo nguyên tắc nhất quán trong kỳ kế họach,ngân hàng:
a) Ngân hàng chỉ sử dụng phương pháp thực thu,thực chi lãi tiền vay,tiền gửi
b) Chỉ sử dụng phương pháp dư thu,dư chi lãi tiền vay,tiền gửi
c) Chỉ sử dụng phương pháp phân bổ thu nhập,phân bổ chi phí
d) Sử dụng đồng thời cả 3 phương pháp trên
5) Ngân hàng phát hành giấy tờ có giá có chiết khấu,số tiền hạch tóan vào tài khóan phát hành giấy tờ có giá là:
a) Mệnh giá
b) Mệnh giá trả lãi
c) Số tiền thực ngân hàng thu
d) Gía trị trường của giấy tờ có giá
6) Tính trả lãi trước chỉ có thể được áp dụng cho
a) Mọi trường hợp huy đồng tiền gửi (tiết kiệm)
b) Chủ thể áp dụng cho các trường hợp ngân hàng phát hành giấy tờ có giá
c) Cả a và b
d) Tất cả đều sai
7) Khi huy động tiền gửi(tiết kiệm)có kỳ hạn,ngân hàng:
a) Đều phải tính và hạch tóan lãi phải trả
b) Không phải tính và hạch tóan lãi phải trả
c) Có trường hợp tính,có trường hợp không tính và hạch tóan lãi phải trả
d) Câu b va a đúng
8) Khách hàng vay chủ động trả nợ trước hạn là biếu hiện của:
a) tốt
b) xấu
c) vừa tốt vừa xấu
d) câu a hay b
9) Ngân hàng giải ngân một khỏan cho vay bằng chuyển khỏan chuyển vào tài khỏan tiền gửi của người thụ hưởng không cùng một ngân hàng thì giá trị tổng kết bằng tài sản của ngân hàng sẽ:
a) không thay đổi
b) tăng lên
c) giảm đi
d) tất cả đều sai
10) Ngân hàng giải ngân một khỏan cho vay bằng tiền mặt thì giá trị tổng kết bằng tài sản của ngân hàng sẽ:
a) không thay đổi
b) tăng lên
c) giảm đi
d) tất cả đều sai

Nhưng do số lượng nhiều, các bạn có thể xem đầy đủ (hơn 50 câu hỏi của các chuyên ngành tín dụng, kế toán, thanh toán quốc tế) tại đây: http://vn.myblog.yahoo.com/johnkerry07/article?new=1&mid=76

Đề thi vào Ngân hàng

http://vn.myblog.yahoo.com/johnkerry07/article?mid=42

Chúc em thành công!

Kinh nghiệm thi cử vào Ngân Hàng ư ! ok ! chia sẻ với các bạn chút nhé ! .

Vòng 1: Vòng Hồ sơ

:Các Ngân Hàng đều có một Bản thông tin Ứng Viên,ở đó bạn cần khai trung thực và nêu những điểm mạnh của mình,nhấn mạnh nó.
VD : Bạn mới TN ĐH đừng nói về kinh nghiệm làm thêm này nọ,hãy nhấn mạnh là tui thường tham gia các hoạt động Đoàn - Hội,từ đó tạo cho tui sự tự tin,chững chạc .Mặt khác trung thực,liêm khiết,tận tuỵ,nhiệt tình với CV và nghiêm túc với nghề mình đã chọn,nắm chắc kiến thức đã được đào tạo từ ghế nhà trường là một lợi thế của tôi...

Vòng 2 : Thi viết

1.Đầu tiên bạn phải giỏi Tiếng Anh và Tin học .Vì thi Ngân Hàng sẽ thi viết về TA và thi viết về Tin học.
2. Nắm chắc lý thuyết chung về Ngân Hàng và các nghiệp vụ NH. Hiểu Luật Ngân Hàng - Luật các Tổ Chức Tín Dụng .Bạn có thể load tại đây về đọc:
Luật Ngân Hàng 1997 và Luật sửa đổi 2003 :
http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=5304&type=html&searchType=fulltextsearch&searchText=
http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=15880&type=html&searchType=fulltextsearch&searchText=
Luật Tổ chức TD 1997 và Công Văn về việc thực hiện 2 Luật trên :http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=5305&type=html&searchType=fulltextsearch&searchText=
http://www.vietlaw.gov.vn/LAWNET/docView.do?docid=8152&type=html&searchType=fulltextsearch&searchText=

Vòng 3 : Thi vấn đáp

Vòng này là quan trọng nhất,đầu tiên bạn cần tìm hiểu về các lĩnh vực mà NH bạn dự tuyển đang kinh doanh,bạn có thể truy cập vào website của NH đó để tìm hiểu,hay có thể tìm qua www.google.com.vn. Bạn cần đọc nhiều sách báo biết nhiều thông tin thời sự,kiến thức xã hội. VD như Thị trường CK,Chính phủ mới gồm bao nhiêu Bộ,Thống Đốc NH Nhà Nước là ai,cơ cấu Ngân Hàng NN VN...Khi PV bạn phải đầu tóc gọn gàng ăn mặc sạch sẽ,lịch sự,quần áo không được nhăn nhúm,cắm thùng và không mặc áo không cổ,đi giày với nam ,giày hay xăng đan với nữ,không mặc loè loẹt,quá diêm dúa.Khi PV cần nhìn thẳng vào mắt người TD,lắng nghe kỹ câu hỏi và suy nghĩ 10-15s trước khi trả lời,khi trả lời không nhìn xung quanh hãy nhìn thẳng mắt người TD,hãy hít hơi thật sâu và mỉm cười khi gặp phải vấn đề,câu hỏi bạn chưa biết.Nếu HĐ TD có nhiều người thì ai hỏi thì nhìn thẳng vào người đó trả lời.Bạn cần chứng minh với họ rằng bạn khát khao làm việc tại NH đó và muốn gắn bó lâu dài với CV,bạn có thể CM với họ là NH sẽ thu được nhiều điều tốt ,có lợi khi nhận bạn vào .
Nếu được hỏi câu hỏi : Bạn dự định sẽ phấn đấu làm tới vị trí gì trong 5 năm tới ?hay Kế hoạch trong 5 năm tới của bạn khi được nhận vào làm tại NH là gì ?Bạn không ngần ngại , hãy trả lời bằng một câu hỏi đối với cán bộ TD: " Trước khi trình bày câu hỏi này,cho tui đựơc hỏi anh,chị là CV của tui khi được nhận vào làm tại NH sẽ gồm những CV gì ? Ngân Hàng có kế hoạch sử dụng tui như thế nào ? Sau khi biết được CV khi được nhận vào làm tại NH và yêu cầu của NH đối với khả năng của tôi.tui sẽ lập một Beat plan,lập một kế hoạch làm việc cho tui trình cán bộ quản lý trực tiếp tui xem xét.Trong 5 năm tới tui sẽ cố gắng hoàn thành tốt CV,nhiệm vụ đựơc giao đồng thời không bỏ qua cơ hội phấn đấu để được đề bạt,bổ nhiệm là Trưởng P.Giao dịch ,hay Giám Đốc Chi Nhánh NH tại .....Mục tiêu phấn đấu của tui trong 5 năm tới là tên tuổi của mình sẽ gắn liền với sự thành đạt và phát triển của Ngân Hàng .

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG !

pe_gua

Mình đã tầy trật thi và đỗ VPB nhưng không đi vì thấy bảo bên đó lương lậu thấp.hic.h Tiếc quá. Mình có tí KN chia sẻ với bạn: Đầu tiên mình vào web của hiệp hội ngân hàng, mục đào tạo tuyển dụng để update thông tin của các ngân hàng. Ở đó không phải là có hết nhưng cũng khá nhìu rùi bạn ạ. Kế đó chọn NH nào mình ưng rùi gửi hồ sơ cho họ. Chỗ nào yêu cầu gửi mail thì mình gửi bản scan, không thì mình phải đến nộp trực tiếp hay gửi CPN. Nếu không đến nộp trực tiếp thì hồ sơ bạn phải làm đầy đủ như yêu cầu của NH không thì dễ bị out lắm. Chú ý khi đi khám sức khỏe nếu chiều cao và cân nặng không đủ thì khai cho đủ(nhưng đừng khai tăng quá). Khi làm CV phần kinh nghiệm bạn nên viết những kinh nghiệm bạn có mà vị trí GDV cần, còn những cái khác không liên quan thì thui. Phần nhược điểm vẫn cứ viết nhưng nêu nhược điểm mà không ảnh hưởng đến công việc. Nếu có time thì đi học lớp ngắn hạn bên NH về kế toán giao dịch, đảm bảo thi nghiệp vụ ok. Tiếng anh cũng không khó lắm, nhiều khi chỉ cần đoán và tinh ý. IQ thì bạn lên mạng tìm tài liệu rùi tự làm đi làm lại vài lần là nhớ. Vòng loại không quan trọng bằng PV đâu. Nhìu khi PV chả hỏi tí nghiệp vụ nào đâu, họ cứ hỏi các câu vớ vẩn, chủ yếu xem cách mình phản ứng thế nào. Khi nghe xong câu hỏi nêu biết bạn cũng không nên trả lời ngay. Hãy dành vài s suy nghĩ hay coi như thế. Và nhớ phải cười thường xuyên nhưng cười mỉm ý. Để mình nhớ lại đã nhé.

Các chủ đề có liên quan khác