Amott

Chào các bạn!

Mình mới chia ổ đĩa trong Hiren 11.5, ổ đĩa của mình chỉ chia làm 2 ổ: primary partition(C để cài HDH) và Extened (logic partition D, để lưu dữ liệu), nhưng khi mình cài xong HDH rồi chạy windows ,vào My computer thì lại thấy một ổ đĩa (khoanh màu đỏ), hình như là đĩa khởi động trên ổ cứng, mình không hiểu lắm, theo mình hiều vùng khởi động này nó phải ẩn đi chứ?.

Vậy nhờ các bạn ổ đĩa này là ổ đĩa gì? cách làm ẩn nó đi như thế nào?, vì máy của mình còn có người khác vào nữa,nên mình muốn đề phòng......

các bạn giúp mình cách xử lý, mình Thank trước.

ngochuyen_1393

Đó là ổ đĩa hệ thống. Bạn có thể ẩn nó đi bằng cách vào Disk Manager, click chuột phải vào ổ đĩa, click Change Drive Letter and Paths, click Remove, Yes...

ptd_pah

cậu cài windows theo chế độ UEFI rồi nên nó chia thêm 2 pv ẩn ( thêm thằng EFI nữa), không tin gõ lệnh diskpart sẽ thấy. còn cách ẩn thì như bạn trên đã trả lời

Murrough

cậu cài windows theo chế độ UEFI rồi nên nó chia thêm 2 pv ẩn ( thêm thằng EFI nữa), không tin gõ lệnh diskpart sẽ thấy. còn cách ẩn thì như bạn trên đã trả lời Xin thưa! Nếu HDD có Primay và Logical thì nó phải là Legacy-MBR. MSR partition luôn có (dù boot Legacy) khi cài windows 7, windows 8 từ Unallocated còn nếu partition (cài đặt) đã tạo sẳn thi sẽ không có.

Muir

Thank bạn nhiều, bạn cho Mình hỏi chế độ UEFI là gì?, làm sao mình biết khi cài windows thì biết đang cài chế độ gì?(xem ở đâu?), mình chỉ biết khi mua ổ cứng về, Mình dùng đĩa Hiren boot chia ổ đĩa,nếu cài win7 trở lên thì định dạng NTFS và Active partition chính, sau đó mình bỏ đĩa windows vào cài bình thường, còn Mình chẳng thấy nó đòi cài chế độ gì cả,Bạn vui lòng chỉ rõ giúp mình, chọn chế độ thì nó ở bước nào? trong quá trình cài.Cho mình Thank bạn trước.

Elgine

Thank bạn đã trả lời cho Mình, Mình làm theo bạn chỉ, nhưng nó lại bật ra cửa sổ báo như thế này, Mình sợ khi bấm OK,khi khởi động win, sợ không khởi động được, bạn vui lòng chỉ rõ cho Mình với, thanks

peju_kyumin

Thank bạn đã trả lời cho Mình, Mình làm theo bạn chỉ, nhưng nó lại bật ra cửa sổ báo như thế này, Mình sợ khi bấm OK,khi khởi động win, sợ không khởi động được, bạn vui lòng chỉ rõ cho Mình với, thanks
- Khi thao tác trên ổ đĩa thông báo cảnh cáo xuất hiện là lẻ thường. Mặc định partition MSR ẩn cả trong Disk Manager, chỉ xuất hiện khi dùng phần mềm partition. Bạn yên tâm Apply.

- Còn UEFI là chuẩn boot mới thay thế Bios boot truyền thống. Máy bạn phải hỗ trợ thì mới vào Bios để chỉnh được. Song song với nó ổ cứng bạn phải định dạng GPT thì mới cài windows 7 64bit, windows 8 64 bit được. Trừ trường hợp bạn cố tình thiết lập UEFI-GPT, không bao giờ tự dưng máy bạn bị chuyển sang UEFI-GPT đâu.

Nếu bạn muốn tìm hiểu về UEFI-GPT thì vào topic này:

Các chủ đề có liên quan khác