hoang_nguy

Lần đầu tiên đi phỏng vấn chắc hẳn bạn sẽ không khỏi lo lắng. Chúng tui sẽ giúp bạn chuẩn bị trước bằng 10 câu hỏi hay gặp sau đây! 1. Hãy nói đôi điều về bản thân bạn. Họ thực sự muốn bạn sẽ nói về điểm nổi trội của bạn và lý do để họ có thể chọn bạn vào công việc đó. Đây thường là câu hỏi đầu tiên vì thế ấn tượng ban đầu tốt sẽ giúp cho buổi phỏng vấn thêm phần thú vị. Bạn cũng cần chuẩn bị cả cách trình bày những điểm nổi trội đó để chúng thêm phần thuyết phục. 2. Điểm mạnh của bạn là gì? Họ thực sự muốn biết khả năng nhận thức về bản thân của bạn. Khi được hỏi câu hỏi này, bạn có thể nêu ra 6 – 7 phẩm chất đáng quý. Tuy nhiên bạn phải luôn ghi nhớ là luôn khiêm tốn trong từng câu trả lời. 3. Điểm yếu của bạn là gì? Cũng giống như với câu hỏi trên, họ muốn biết về khả năng nhận thức về bản thân của bạn. Đồng thời, họ cũng muốn biết bạn chân thật và thực tế đến đâu. Đây là một câu hỏi khá khó để trả lời bởi không ai muốn nói ra cho người khác biết điểm yếu của mình. Bạn chỉ nên nói ra 2 – 3 điểm hạn chế của mình. Cùng với đó bạn cũng cần đưa ra kế hoạch để khắc phục những điểm yếu đó. 4. Tại sao bạn muốn làm việc tại đây? Họ thật sự muốn sự tận tâm với công việc của bạn đến đâu. Với câu hỏi này thì bạn cần trả lời càng đơn giản càng tốt. VD: Môi trường làm việc ở đây có thể giúp tui phát huy toàn bộ khả năng; và tui sẵn sàng cống hiến hết mình cho công việc. Những câu trả lời văn hoa, sáo rỗng sẽ mang lại phản ứng tiêu cực cho người phỏng vấn. 5. Tại sao tui nên tuyển bạn? Bạn có tự tin vào khả năng của mình phù hợp với công việc hay không? Đây chính là câu hỏi đánh vào sự tự tin của bạn. Bạn cần trả lời thật dõng dạc về những gì có thể đóng góp cho công ty. Tuy nhiên, bạn cũng cần tránh thái độ cao ngạo. 6. Nói cho tui biết một vài sở thích của bạn. Họ thật sự muốn biết khả năng cân bằng giữa cuộc sống riêng và công việc của bạn. Nếu sở thích của bạn có liên quan đến công việc thì thực sự đó là điểm mấu chốt mà bạn nên xoáy sâu vào. VD: bạn đang ứng tuyển vào vị trí nhân viên kế toán và bạn có sở thích dành hàng giờ để giải sudoku. 7. Bạn có muốn học tiếp lên không? Họ thực sự muốn biết sự linh hoạt trong suy nghĩ và thái độ sẵn sàng học hỏi của bạn. Khi gặp phải câu hỏi này, bạn cần chứng tỏ cho người tuyển dụng thấy thái độ cầu tiến và sự nỗ lực của bản thân. 8. Bạn sẽ ở đâu trong công ty sau 5 năm nữa? Sự trung thành của bạn đến đâu? Kế hoạch phát triển bản thân của bạn như thế nào? Đó là 2 điều mà nhà tuyển dụng mong chờ ở bạn khi hỏi câu hỏi này. 9. Trước khi đến buổi phỏng vấn này, bạn có mong chờ câu hỏi nào không? Họ muốn biết có điều gì đặc biệt mà bạn muốn họ biết hay không? Đây là cơ hội tốt cho bạn nêu ra những khả năng đặc biệt để chứng tỏ giá trị của mình đối với doanh nghiệp. 10. Bạn có câu hỏi gì cho chúng tui hay không? Họ thật sự muốn biết bạn có chuẩn bị câu hỏi cho họ không và bạn quan tâm tới công ty đến đâu. Bạn cần chuẩn bị 5-6 câu hỏi để hỏi về công việc, chế độ đãi ngộ và môi trường làm việc. Những câu hỏi này vừa thể hiện sự quan tâm của bạn tới công việc mà còn giúp bạn thích nghi nhanh hơn với môi trường làm việc mới. Lifestyle

(Theo: Vzone)

Các chủ đề có liên quan khác