không biết sao mấy hôm vào file trong ổ F đâu có như vậy ,tự nhiên hôm nay vào toàn file Shorcut mở = Run @@ bác nào giúp mình chỉnh lại như củ với . mình xài windows 7

Why_Not

Chắc dính em Virut nào rồi. Nó tạo Shotcut và ẩn file của bạn đi. Bạn hãy quét virut cho sạch sẽ, xóa các Shotcut và làm hiện các file và thư mục ẩn lên thôi!

nhoc_kentn2

dùng avira quét được không v các bạn CŨng được, nhưng tui khuyến cáo avast hay hơn nhiều.

joana_trieu

USB ák .............................. Ohhh..khả năng e nó ra đi cao nhở...bao nhiu G và trước khi lâm trọng bệnh em nó chứa dung lượng bao nhiêu dvậy? cái này giống thẻ nhớ đt hơn nhể

Rylan

Các file trong usb cũng có hiện tượng như trên không bác? cái hình trên chụp ở ổ F đó

Rambert

Ohhh..khả năng e nó ra đi cao nhở...bao nhiu G và trước khi lâm trọng bệnh em nó chứa dung lượng bao nhiêu dvậy? cái này giống thẻ nhớ đt hơn nhể mấy mb thôi, ít lắm

shini_de

Cái này chưa hẳn là virus đâu. Bạn properties ổ F xem nó chiếm bao nhiều dung lượng. Nếu dung lượng nó so với các file bạn bỏ vào trước đó không chênh lệch nhau thì nghĩa là các file đó chỉ là shortcut bình thường. Nhiều trường hợp đôi khi mình kéo chuột một dãy các folder và thả qua chỗ khác cũng tạo ra việc copy toàn shortcut như vậy.

Mỗi shortcut chỉ nặng vài KB nên nếu properties thấy tổng dung lượng nhỏ thì bạn cứ yên tâm xóa hết đi nha. USB sẽ trống lại bình thường thôi.

kha_li

mà kì thật, mình xoá tạo lại file mới, thoát ra ngoài vào lại là vẫn vậy, chẵng lẽ USB bị nhở

sanacpn_vui

mà kì thật, mình xoá tạo lại file mới, thoát ra ngoài vào lại là vẫn vậy, chẵng lẽ USB bị nhở Bạn format USB xem sao. Lưu ý là khi truy cập vào USB, bạn nhấp truy cập vào bằng cửa sổ danh sạch sổ xuống ở bên trái nha. Nếu format xong mà vẫn còn tùm lum shortcut thì khả năng máy bạn đang bị virus và nó đang cố copy dữ liệu gì đó ra ngoài.

hungviet99

bác hiện file ẩn lên và bỏ dấu tick ở mục "hide protected operating system file" .

tải tool này về dể hiện file ẩn:

xóa sạch shortcut và file lạ.

chép file của bạn ra ổ khác rùi format usb!

ngoc_xinh_nl

mình chưa thấy antivirus nào diệt được virus tạo shortcut ( BIS, NIS, BKAV pro, KIS, ESET). GDATA diệt mà k hết.

bác nào biết thằng nào diệt được thì chỉ mình với!

motvongtraibong

để tránh virus lây từ usb sang máy thì dùng 2 công cụ usb disk security: và total commander:

Các chủ đề có liên quan khác