Parnall

Phần lớn mọi người đều đưa ra quyết định lựa chọn công việc chỉ đơn thuần dựa vào mức tiền lương. Nhưng điều quan trọng là phải hiểu rằng còn có nhiều công ty khác nữa mà bạn nên xem xét trước khi “đón” lấy công việc mới. Dưới đây là một vài tiêu chuẩn quan trọng bạn cần đánh giá trước khi đưa ra lựa chọn: 1. Tiếng tăm Hãy chắc chắn rằng bạn chọn một công việc có thể “làm đẹp” thêm cho lý lịch của mình. Điều này sẽ làm tăng tiềm năng cho những cơ hội làm việc mới tốt hơn trong tương lai. Abhishek Doshi, thuộc ban tư vấn nhân sự, khuyên rằng: “Hãy chọn một công ty có nền tảng vững chắc. Nhìn chung, tiếng tăm tốt cũng đồng nghĩa rằng công ty đó rất quan tâm đến các khoản trợ cấp cho nhân viên”. 2. Phụ cấp ngoài Mỗi công ty đều cung cấp cho nhân viên một vài khoản phụ cấp. Hãy tìm hiểu rõ xem liệu có loại phụ cấp ngoài nào đặc biệt có lợi cho bạn không. Nhà tư vấn Doshi nói rằng: “Đây là những thứ được đề xuất thêm và vượt ngoài mức lương cứng. Ví dụ, nếu bạn sắp được tuyển dụng vào một vị trí cao, bạn có thể yêu cầu chuẩn bị sẵn một chiếc xe hơi. Như vậy bạn có thể giảm được chi phí đi lại”. 3. Đó có phải công việc bạn muốn? Đừng để tiền và các khoản phụ cấp “che khuất” lý tưởng công việc mà bạn muốn chọn trong cuộc sống. Theo Doshi, bổn phận gia đình thường là trở ngại. “Nhưng bạn nên nỗ lực hết sức để có được công việc mơ ước của mình khi nó đến với bạn. Được làm công việc mình thực sự thích chính là điều vô giá”. 4. Cơ hội thăng tiến Rõ ràng là bạn muốn sự nghiệp của mình phải đi lên. Cái này xuất phát từ việc lựa chọn được công việc cho phép thăng tiến. “Ngay trong cuộc phỏng vấn, bạn hãy hỏi về tiềm năng vươn lên vị trí lãnh đạo. Điều này sẽ giúp bạn có cái nhìn tổng quan hơn về vị trí tương lai của mình trong công ty”, theo nhà tư vấn nhân sự Vishwas Patil. 5. Vị trí Hãy cân nhắc lựa chọn phương tiện giao thông đi lại từ nhà bạn đến nơi làm việc sắp tới. Trừ khi công việc đó quá tuyệt vời, nếu không bạn không nên nhận công việc quá xa nhà. Bạn sẽ chỉ lãng phí thời gian mỗi ngày.

Chỉ sau khi công việc đáp ứng đủ các tiêu chuẩn trên thì bạn hãy đưa ra quyết định. Hãy chọn một công việc không làm sự nghiệp của bạn đi xuống, mà thay vào đó phải củng cố giá trị của bạn trong công ty.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Tiêu chuẩn Công chứng Viên theo pháp Luật những hạn chế bất cập và giải pháp hoàn thiện Luận văn Luật 0
P Những giải pháp nhằm thúc đẩy quá trình áp dụng phương pháp quản lý chất lượng bằng tiêu chuẩn ISO 9 Luận văn Kinh tế 1
M Những dự án tiêu biểu chuẩn bị ra mắt đầu quý 1 năm 2016 Thị trường, Mua bán 0
K Đánh giá những hạn chế về mặt công nghệ, hoạt động quản lý nhà nước theo bộ tiêu chuẩn TCVN ISO 9001 Văn hóa, Xã hội 0
V Những vấn đề pháp lý về hội nhập quốc tế trong lĩnh vực tiêu chuẩn, đo lường chất lượng: Thực trạng Luận văn Luật 0
H [Free] Những biện pháp nhằm thúc đẩy việc chuyển đổi hệ thống quản lý chất lượng theo tiêu chuẩn ISO Luận văn Kinh tế 0
T So sánh những điểm tương đồng và chưa tương đồng giữa Bộ tiêu chuẩn TNXH về lao động SA 8000 với Bộ Khoa học Tự nhiên 0
M Những quan niệm khác nhau trong lịch sử triết học về bản chất, con đường nhận thức và tiêu chuẩn của Tài liệu chưa phân loại 0
N Những điều kiện áp dụng thành công hệ thống quản lý chất lượng theo tiêu chuẩn quốc tế ISO9001:2000 Luận văn Kinh tế 0
T Tôi muốn hỏi những tiêu chuẩn để xin vào làm ở công ty Orflame Việc làm 1

Các chủ đề có liên quan khác