quevo

Hiện tại nhà em do ba em và người chú cùng đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất . Nay căn nhà đó đã được xây vách ngăn thành 2 căn nhà nhỏ, vậy cho em hỏi nếu em cần tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thành 2 cái riêng ( 1 cho ba em, 1 cho chú em) , vậy em phải làm sao, chỉ ba em xin tách ra hay ba em là ngừoi xin tách thì chỉ ba em đi xin để làm giấy tờ hay là cả 2 cùng đồng ý mới tách ra được, và mới xin tách được. Xin mọi người tư vấn giúp em, xin cám ơn

chào bạn! hiện nay giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được cấp theo mẫu mới, gọi la Sổ Hồng đấy..có tên là "GCNQSDĐ,quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất" theo nghị định 88/2009/NĐ-CP, quy định việc cấp giấy chứng nhận cho từng thửa riêng biệt...Trường hợp của bạn: Nếu bạn có nhu cầu tách thì làm đơn đến UBND xã,hay phường trước để được xem xét, và có thể sẽ tiến hành đo đạc lai diện tích giữa ba bạn và chú bạn để tiến hành tách thửa và làm GCN mới... _Nếu ba bạn xin tách thửa, thì giữa ba bạn và chú bạn phải có thỏa thuận về diện tích ban nhé! VD:thủa 300 m2 chẳng hạn...thì của ba bạn la 200 m2, chú bạn la 100m2..thì ở đây, không có tranh chấp giữa ba bạn và chú bạn thì được! _Theo quy định cũ nếu cả 2 cùng đúng tên 1 GCN thì cả ba bạn và chú bạn phải cùng thống nhất đến cơ quan để cùng chỉnh lý GCN mới đó bạn! 1 mình ba bạn làm đơn thì được rồi và phải có sự thống nhất của chú bạn là được... Sinh Viên năm 4: chuyên ngành Quản Lý Đất Đai chào bạn!!

Các chủ đề có liên quan khác