minh_handsome

ổ cứng rời của em tự động chuyển sang định dạng raw...đòi format nhưng format không đươc (em không cần cứu dữ liệu)....dùng lệnh CHKDSK thì nó báo The type of the file system is Raw. CHKDSK is not available for RAW dirives.....pro nào giúp với

131_47

bác dùng phần mềm để tạo lại phân vùng cho ổ cứng đã nhé

vananh_0nljne

Muốn lấy dữ liệu thì xài :EASEUS Data Recovery Wizard Professional >> mấy cái này khôi phục lại NTFS hay FAT32 đấy !

unghp

bạn dùng phần mêm mini tool delete ổ sau đó recovery partition sẽ lấy lại được dữ liệu, còn không muốn thì format dùng tiếp

Bạn không cần giữ dữ liệu?

- Bạn xem Video sau:

- Nếu không format bằng windows được, bạn dùng phần mềm sau:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

Chú ý nếu các ổ đĩa chưa có kí tự bạn click chuột phải vào ổ đĩa và chọn Change Letter và chọn cho nó một kí tự, OK rồi ấn Apply trên Menu.

Ramsey

- Bạn xem Video sau:

Chú ý nếu các ổ đĩa chưa có kí tự bạn click chuột phải vào ổ đĩa và chọn Change Letter và chọn cho nó một kí tự, OK rồi ấn Apply trên Menu. cho mình hỏi là nếu phân vùng bị RAW dùng ch trình trên của bạn download về xong format phân vùng RAW đúng không ? Nếu đúng sau khi format chỉnh lại hết định dang xong, rồi phục hồi lại dữ liệu hết được không và dùng tool nào hiệu quả nhất ?

Mình tham khảo thấy có bạn nói dùng tool Partition Table Doctor cũng fix được lỗi này không bít đúng không ?

Thanks bạn

tinahanaivy

cho mình hỏi là nếu phân vùng bị RAW dùng ch trình trên của bạn download về xong format phân vùng RAW đúng không ? Nếu đúng sau khi format chỉnh lại hết định dang xong, rồi phục hồi lại dữ liệu hết được không và dùng tool nào hiệu quả nhất ?

Mình tham khảo thấy có bạn nói dùng tool Partition Table Doctor cũng fix được lỗi này không bít đúng không ?

Thanks bạn Tối kị của phục hồi dữ liệu là format. Bạn thấy câu mở đầu của mình (Bạn không cần giữ dữ liệu?). Đấy là mình hướng dẫn bạn ấy format ổ mất định dạng để tiếp tục sử dụng.

Còn nếu muốn không còn định dạng RAW và vẫn bảo toàn dữ liệu thì phải tìm hiểu nguyên nhân do đâu mà thiết bị chuyển sang RAW, xem kĩ tình trạng partition rồi mới xử lí.

Có nhiều phần mềm để phục hồi dữ liệu trên partition định dạng RAW. Mình vẫn thích cách dùng delete partition rồi phục hồi partition vì nhanh và dữ liệu được phục hồi nguyên vẹn 100%, không cần nơi sao lưu dữ liệu phục hồi.

Đương nhiên bạn có thể thử cách cho phần mềm dò tìm rồi phục hồi dữ liệu trước sau đó delete partition rồi phục hồi partition để so sánh thời gian, sự nguyên vẹn dữ liệu.

Còn chuyện dùng tool Partition Table Doctor cũng fix được lỗi này, thử cũng có mất gì.

Tóm lại bạn có thể dùng các cách để phục hồi nhưng quan trọng là cách đó không thay đổi cấu trúc partition. Không nên cứng nhắc phải thế này, cách nọ.

justpur

Hồi mình mới mua máy về cái ổ đĩa cũng có định dạng RAW này, format lâu không tả được

kachisa_gdt

cho mình hỏi là nếu phân vùng bị RAW dùng ch trình trên của bạn download về xong format phân vùng RAW đúng không ? Nếu đúng sau khi format chỉnh lại hết định dang xong, rồi phục hồi lại dữ liệu hết được không và dùng tool nào hiệu quả nhất ?

Thanks bạn Bạn xem lại cái clip của bạn @tuainhan nhé

- Bạn xem Video sau:

Chú ý nếu các ổ đĩa chưa có kí tự bạn click chuột phải vào ổ đĩa và chọn Change Letter và chọn cho nó một kí tự, OK rồi ấn Apply trên Menu. Bạn cho mình hỏi tại sao tool trên khi mở lne6 bấm vào phân vùng chọn del xong apply thử thì windows 7 bị tắt máy đột ngột mà không cần hỏi gì xong lại mở lại rồi báo lỗi máy bị tắt đột ngột. Cứ apply thì máy tắt 1 lần @@ Sao trong clip không thấy bạn bị tắt máy /

mankichi84

ko đâu bạn nếu del phân vùng windows sẽ không restart , có lẽ win7 trên máy bạn có sự cố gì đó thôi

Ko hiểu máy mình bị lỗi gì nữa lúc trước làm trên máy kia cũng bị reset lại máy khi bấm apply.

vừa làm lại trên máy ảo windows 8 thì ok không reset lại máy. Nhưng usb lúc đầu chỉ 2gb nhưng cắm vào máy không nhận bắt format nên dùng thử tool này del phân vùng đó tạo lại thì ok nhưng làm xong không hiểu sao cứ cắm usb vào là hiện 8gb mà sử dụng chỉ max 2gb là báo lỗi

Mình cũng gặp phải trường hợp chuyển sang định dạng RAW này, sau khi tìm kiếm trên mạng các cách thì vô tình lại sửa được. Ổ cứng của mình có phân vùng C bị chuyển sang định dạng RAW, đành cắm vào một máy chạy XP dùng cách cách của các bậc tiền bối nhưng vẫn không hiệu quả: chạy chkdsk thì báo là không chạy dc, chạy một số phần mềm về sửa chữa ổ đĩa thì gặp trường hợp quá lâu, chạy 99% thì dừng,... Vô tình cắm ổ đĩa bị RAW sang một máy chạy windows 7 trong lúc khởi động nó tự chạy chkdsk cho ổ đĩa RAW, mình chẳng phải làm gì và kết quả thật bất ngờ, ở đĩa bị RAW đã được sửa chữa và dữ liệu còn nguyên.

Các chủ đề có liên quan khác