dinhcongky_vn

có chức năng gộp 2 phân vung thành 1 không thớt? ví dụ : gộp 2 ổ D+E= 1 ổ D. Đương nhiên là được bạn à. Cách tiến hành như sau:

- Chọn partition cần Merge (D).

- Trong cửa sổ Merge Partition chọn tiếp partition Merge vào (E). Bạn đọc kĩ dòng All data in the (E will be merged into D:\e-drive (Tất cả dữ liệu của ổ E sẽ được sáp nhập vào C và được đặt trong thư mục e-drive của ổ D) nếu đúng ý bạn thì OK rồi Apply, Process.

- Trong cửa sổ Information bạn nên chọn Restart để chương trình khỏi động lại windows và tiến hành sáp nhập. (hay bạn chọn Cancel, Cancel, Undo nếu chỉ muốn... xem cho biết ).

Với chương trình Partition này bạn hoàn toàn có thể thao tác thử, chỉ khi nào bạn Apply và hoàn tất các bảng thông báo thì chương trình mới thực hiện. Sau khi thử bạn cứ Cancel, Undo cho đến khi trở về như cũ và thoát chương trình.

gian_ho

chủ thớt có thể giúp đỡ mình cho xin bài hướng dẫn cơ bản của soft được không ạ? máy mình hiện nay nhiều logical drive quá, muốn gọp lại mà sợ mất hết DATA, soft trên có giải quyết được vấn đề khi gộp logical drive thì sẽ không bị mất DATA không ạ? và cách làm thế nào ạ?
bạn dùng minitool partition wizard, chạy trưc tiếp trên windows không cần key mà vẫn tốt

Laurian

Bạn vào setting chọn ngôn ngữ T Việt cho rõ nghĩa hơn (vì mình không biết tiếng Anh)

Trước tiên bạn tạo mới phân vùng 10GB đó với dạng logical và chuẩn NTFS sau sau khi tạo xong rồi, bạn nhấp vào menu thực hiện. Kế tiếp bạn chuột phải vào ổ C và chọn nối phân vùng bạn chọn phân vùng mới tạo xem nó có chấp nhận ko, nếu chấp nhận là ok, còn không chấp nhận thì có lẽ bạn nên nhờ bạn tuainhan chỉ bạn cách nối phân vùng không liền kề với phần mềm AeseUS partition, Vì bạn ấy dùng soft này nhiều lần thành công rồi

chúc bạn thành công

Còn để nối được 2 phân vùng cận nhau thì phải thao tác nhiều lần rất cực, phải chuyển hết dữ liệu phân vùng D đi nơi khác, rồi chia phân vùng D còn 10GB sau đó thì nối D vào C, rồi lại chuyển dữ liệu trở về lại, rồi phải đặt lại ký tự cho phân vùng tuần tự C_D_E_F_G_v..v nói chung làm thì được nhưng hơi cực 1 tí Vậy là tỉ số 1-0 nghiêng về EaseUS Partition (?). Cả 2 đều làm được:

1- Với EaseUS Partition, đến đây bạn chỉ cần đưa chuột lên phân vùng E, khi xuất hiện mũi tên 4 chiều thì giữ chuột và kéo nó sang trái, E sẽ được di chuyển đến cạnh D, Unallocated sẽ nằm sát G, Apply. Bạn có thể kéo tiếp G sang trái để C-D-G nằm sát nhau, Unallocated nằm sau cùng, Apply. Tiếp tục chọn G rồi Resize/Move Partition và kéo cạnh phải của G về hết phải để nhận 10GB Unallocated, Apply.

2- Với AOMEI Partition, đến đây bạn

- chuột phải vào E, chọn Move Partition. Trong cửa sổ Move partition, bạn đưa chuột lên phân vùng E, khi xuất hiện mũi tên 4 chiều thì giữ chuột và kéo nó sang trái, OK, E sẽ được di chuyển đến cạnh D, Unallocated sẽ nằm sát G, Apply.

- nếu muốn Unallocated nằm sau G, chuột phải vào G, chọn Move Partition. Trong cửa sổ Move partition, bạn đưa chuột lên phân vùng G, khi xuất hiện mũi tên 4 chiều thì giữ chuột và kéo nó sang trái, OK, G sẽ được di chuyển đến cạnh E, Unallocated sẽ nằm liền sau G, Apply.

- Tiếp tục chọn G rồi Resize/Move Partition và kéo cạnh phải của G về hết phải để nhận 10GB Unallocated, Apply.

Trong quá trình Apply, khi nào chương trình cần khởi động thì... chấp nhận. Vì thao tác trên Partition chứa dữ liệu nên chương trình sẽ tiến hành chậm, bạn phải chờ cho xong, đừng... ngưng ngang rồi .

Cám Ơn 2 bạn nhiều lắm, mình làm theo mà nó warn phải backup toàn bộ DATA ổ E trước khi MOVE [Kể cả khi mình không move nữa, Merge lun cái unnallocate với G thì nó cũng WARN format ổ E, không biết tại sau vậy bạn????] mà mình không có HDD rời để backup nện mình sợ quá không giám MOVE unallocated đó ra sau E nữa, mình merge vào Ổ D lun rồi hixhix [do mình thực hiện trên máy thiệt nên yếu tim wa choỳ ^^]

- Mình create new partition cái đó thành ổ H, sau đó mình chép 2 file *.rar - coppy, 1 folder chứa soft, mục đích xem ổ H khi merge vào D thì data trên H có còn không? [cũng hồi hợp không biết ổ D "data" nó còn lun không hay đi bụi] sau khi apply -> finish thì OK 2 ổ đã sát nhập vào nhau thành D, dữ liệu ổ D vẫn còn nguyên, còn dữ liệu ỗ H khi merge vào thì chỉ còn có folder chứa 1 soft nhỏ trong đó, còn 2 file *.rar - coppy nó mất tiu! bạn có thể chỉ giúp mình nguyên nhân không zạ?

Tally

comment với @ conquynho44 như sau:

bạn yên tâm nếu thao tác đúng thì với phần mềm này nó sẽ không làm mất dữ liệu đâu, bạn có thể xem comment của #19 và khi nào hiểu hết comment đó thì bạn sẽ thành công

Nếu bạn còn hồi hộp thì cho cái ảnh của phần mềm đã load xong tất cả các phân vùng và ý bạn muốn thao tác gì, bạn up lên sẽ có các bạn trên này giúp

hadohai1985

Cám Ơn 2 bạn nhiều lắm, mình làm theo mà nó warn phải backup toàn bộ DATA ổ E trước khi MOVE [Kể cả khi mình không move nữa, Merge lun cái unnallocate với G thì nó cũng WARN format ổ E, không biết tại sau vậy bạn????] mà mình không có HDD rời để backup nện mình sợ quá không giám MOVE unallocated đó ra sau E nữa, mình merge vào Ổ D lun rồi hixhix [do mình thực hiện trên máy thiệt nên yếu tim wa choỳ ^^]

- Mình create new partition cái đó thành ổ H, sau đó mình chép 2 file *.rar - coppy, 1 folder chứa soft, mục đích xem ổ H khi merge vào D thì data trên H có còn không? [cũng hồi hợp không biết ổ D "data" nó còn lun không hay đi bụi] sau khi apply -> finish thì OK 2 ổ đã sát nhập vào nhau thành D, dữ liệu ổ D vẫn còn nguyên, còn dữ liệu ỗ H khi merge vào thì chỉ còn có folder chứa 1 soft nhỏ trong đó, còn 2 file *.rar - coppy nó mất tiu! bạn có thể chỉ giúp mình nguyên nhân không zạ?

1. Phần mềm Partition không dùng cho người yếu tim và... chưa rành nên nó lên bảng cảnh báo. Ai yếu tim thì vọt liền còn đã quá rành thì... kệ nó! . Thao tác đúng là không sợ gì cả.

2. Khi Merge, dữ liệu của partition được gộp vào sẽ còn nguyên và nằm trong một folder. Còn chuyện file bạn chép vào không còn có thể do bạn sơ xuất trong quá trình copy. Bạn có thử lại, kiểm tra kĩ dữ liệu trong ổ sẽ bị sáp nhập trước khi Merge.

3. Nếu trong quá trình thao tác có bị lỗi gì bạn đừng nên tự sửa mà hãy vào đây cầu cứu. Cả một đội ngũ chuyên viên, chuyên gia tình nguyện đang nằm chờ (vì thất nghiệp) để... tham gia cứu hộ... không công .

3. Nếu trong quá trình thao tác có bị lỗi gì bạn đừng nên tự sửa mà hãy vào đây cầu cứu. Cả một đội ngũ chuyên viên, chuyên gia tình nguyện đang nằm chờ (vì thất nghiệp) để... tham gia cứu hộ... không công .

phonghieu9

Xin chỉ dẩn giúp-Khi cài phần mền vào ổ C-nếu format ổ C để cài HDH mới-thì phần mềm có hoạt động không?Hay phãi cài vào phân vùng khác?

huycoi204yb

Xin chỉ dẩn giúp-Khi cài phần mền vào ổ C-nếu format ổ C để cài HDH mới-thì phần mềm có hoạt động không?Hay phãi cài vào phân vùng khác? Tất cả các phần mềm cài vào bất kỳ ổ nào cũng vậy trừ portable, khi đã cài lại windows có format hay không format đều không chạy được nữa, mà phải cài mới cái phần mềm đó lại

1/ Em Thank hai bác locb và tuainhan. Em đã dùng AOMEI partition pro 5.2 thấy cũng thuận tiện mặc dù lúc đầu có cảm giác không được tường minh lắm so với PQMG( có lẽ do chưa quen và bảng menu lắm món quá hay sao í ).

2/ Em cũng đã tầm được ch. trình này dạng portable v.5.2 nhưng chỉ là bản standard edition.Không biết bản này dùng so với bản cái đặt thì sao ah? Em khoái món portable lắm vì thích PC gọn gàng.

trungnhutinfor

1/ Em Thank hai bác locb và tuainhan. Em đã dùng AOMEI partition pro 5.2 thấy cũng thuận tiện mặc dù lúc đầu có cảm giác không được tường minh lắm so với PQMG( có lẽ do chưa quen và bảng menu lắm món quá hay sao í ).

2/ Em cũng đã tầm được ch. trình này dạng portable v.5.2 nhưng chỉ là bản standard edition.Không biết bản này dùng so với bản cái đặt thì sao ah? Em khoái món portable lắm vì thích PC gọn gàng. Nếu dùng tốt và đáp ứng mọi nhu cầu thì bạn cứ dùng đến khi nào thiếu thì dùng bản khác. Portable rất hay khi dùng trong windows Mini vì không phải cài đặt. Thêm nữa khi thao tác trên toàn bộ phân vùng thì phần mềm partition không chịu chạy hay chạy xong rồi... ngu luôn vì... tự ta hại ta... điều mình đã gặp khi tách phân vùng C trong windows 8 và chương trình AOMEI partition lại nằm ở các sector bị tách ra đó . Kĩ niệm nhớ đời nhưng rất hay vì nhờ đó mình thành "chuyên gia bất đắc dĩ về UEFI-GPT, partition" .
Ghi chú thêm cho các bạn dùng bản Portable: Như mình đã nói ở trên, các bạn nhớ phải thao tác trên partition không chứa phần mềm AOMEI partition. Ví dụ cần thao tác gì gì trên các partition D, E thì phải copy phần mềm này vào ổ C rồi chạy. các bạn có thói quen cài phần mềm trên ổ không chứa HĐH cũng coi chừng vướng nhầm lỗi này.

Thêm nữa khi thao tác trên toàn bộ phân vùng thì phần mềm partition không chịu chạy hay chạy xong rồi... ngu luôn vì... tự ta hại ta... điều mình đã gặp khi tách phân vùng C trong windows 8 và chương trình AOMEI partition lại nằm ở các sector bị tách ra đó . Kĩ niệm nhớ đời nhưng rất hay vì nhờ đó mình thành "chuyên gia bất đắc dĩ về UEFI-GPT, partition" . Cám ơn kinh nghiệm của bạn. đọc xong mình mới biết để ý tới chuyện này! mà hok lẽ AOMEI nó nằm trong khúc free space sau mà tách ra bị dzính vậy bạn? dạo này mình cũng đang nghía cái thằng UEFI-GPT. bạn có hay về phần này chia sẽ với mình với ^^

- ak CORE thế hệ thứ mấy bios hỗ trợ UEFI vậy bạn? mình đang dùng intel core thế hệ 2!

Cám ơn kinh nghiệm của bạn. đọc xong mình mới biết để ý tới chuyện này! dạo này mình cũng đang nghía cái thằng UEFI-GPT. bạn có hay về phần này chia sẽ với mình với ^^

- ak CORE thế hệ thứ mấy bios hỗ trợ UEFI vậy bạn? mình đang dùng intel core thế hệ 2! Core nó không liên quan, mà chỉ liên quan đến bo mạch chủ có hổ trợ không mà thôi

Pepe

Core nó không liên quan, mà chỉ liên quan đến bo mạch chủ có hổ trợ không mà thôi ủa vậy hả hixhix mình khong biết, vậy làm sau biết máy có hỗ trợ UEFI không ne?

hellangel_85

ủa vậy hả hixhix mình khong biết, vậy làm sau biết máy có hỗ trợ UEFI không ne? Bạn vào Bios để xem, vì mỗi máy có Menu khác nhau nên rất khó hướng dẫn. Bạn vào mục Secure và Advanced tìm nếu gặp Security có tùy chọn Enable hay Disable, Legacy (CSM) boot Enable hay Disable, UEFI boot... thì máy bạn hoàn toàn hỗ trợ UEFI. Bạn cũng có thể vào trang chủ, tìm hiểu dòng máy của bạn rồi Update Bios nếu bạn có kinh nghiệm. Còn GPT là chuẩn ổ đĩa, bạn sẽ chuyển được HDD sang GPT khi UEFI bật và dùng đĩa cài đặt hỗ trợ UEFI hay dùng phần mềm để chuyển đổi như BootIce, các phần mềm partition hỗ trợ GPT đã nói nhiều trong topic này.

Cám ơn kinh nghiệm của bạn. đọc xong mình mới biết để ý tới chuyện này! mà hok lẽ AOMEI nó nằm trong khúc free space sau mà tách ra bị dzính vậy bạn? dạo này mình cũng đang nghía cái thằng UEFI-GPT. bạn có hay về phần này chia sẽ với mình với ^^

- ak CORE thế hệ thứ mấy bios hỗ trợ UEFI vậy bạn? mình đang dùng intel core thế hệ 2!

Mình và các bạn cứ cười lăn khi nhắc đến chuyện này. Khi ta thực hiện nhiều thao tác, em AOMEI partition được giao nhiệm vụ khoái lắm, thực hiện liền... tự mình "cắt cổ" mình không hay. Vì dao bén quá nên đưa cái rụp ... chét chẳng một lời trăn trối. Hậu quả... người sử dụng lãnh và các tay kĩ thuật viên gà mờ tha hồ phán... thánh khi xử lí lỗi của máy.

greentea0118

Cho mình hỏi phần mềm này có tìm được bad sector và cắt bỏ phân vùng bad sector không? Xin Thank nhiều.

namchautucongtu

Cho mình hỏi phần mềm này có tìm được bad sector và cắt bỏ phân vùng bad sector không? Xin Thank nhiều. nó tìm được sector bị lỗi, còn cắt thì tự mình cắt thủ công cũng = những phần mềm này

vietlam_307

Mình thấy có 1 số bạn chia-gộp phân vùng bị lỗi hoài , nên up lên cho các bạn nào chưa rõ

Arlie

oánh dấu để gặp bạn nào chưa biết thì chia sẻ

thank bác rất nhìu !!!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D hướng dẫn sử dụng phần mềm plaxis tính toán thiết kế công trình trên nền đất yếu Khoa học kỹ thuật 0
D Tìm hiểu giải pháp phát hiện tấn công từ chối dịch vụ sử dụng phương pháp phân tích thống kê Công nghệ thông tin 0
D vận dụng công nghệ 3d thiết kế và sử dụng bảo tàng ảo trong dạy học lịch sử Luận văn Sư phạm 1
C Người tiêu dùng đang mong muốn mua Cân bàn điện tử công nghiệp cho doanh nghiệp sử dụng Thị trường, Mua bán 0
D Hoàn thiện công tác quản lý quy hoạch sử dụng đất trên địa bàn huyện Đoan Hùng, tỉnh Phú Thọ Văn hóa, Xã hội 0
D Thực Hành Quyền Công Tố Trong Giải Quyết Vụ Án Sử Dụng Mạng Máy Tính, Mạng Viễn Thông, Phương Tiện Điện Tử Thực Hiện Hành Vi Chiếm Đoạt Tài Sản Luận văn Luật 0
D Pháp luật về đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động - thực tiễn áp dụng tại công ty tnhh pizza việt nam Luận văn Kinh tế 0
D nghiên cứu giải pháp nhằm hoàn thiện công tác thanh tra quản lý và sử dụng đất đai trên địa bàn huyện ân thi, tỉnh hưng yên Nông Lâm Thủy sản 0
D Nghiên cứu thiết kế chế tạo mạch tích hợp thụ động và tích cực siêu cao tần sử dụng phần mềm thiết kế mạch siêu cao tần và công nghệ gia công mạch dải Khoa học kỹ thuật 0
D SKKN bước đầu sử dụng công cụ mạng xã hội để hỗ trợ dạy học dự án một số bài trong chương trình sinh học phổ thông Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác