phuong1987us

Tools cần thiết:, mời download
1.BootICE (mình dùng 6.4 các bạn có thể dùng bản mới hơn nhưng giao diện tương tự):
Link:
BOOTICE - Công cụ đa năng tạo

2. Norton ghost dạng ISO:
Link:

3. Hiren boot (có các tool cũ của hiren boot 10):

Hirenboot 10 tại topic Hirens Boot 10
hay link hirent boot 15.1 đây

tải về nối lại
Download, Hướng dẫn cách Cách dùng HJ Split
hay mới ra lò
Tạo Hiren boot 15.2 TIẾNG VIỆT

4. windows 8pe 64bit:
Link:

5. Tool chạy thử usb xem boot được ko:
Link:

Dĩ nhiên tuỳ theo công việc bạn dùng usb 4 - 8 - 16GB tuỳ bạn

Bắt đầu làm

A.Chỉnh cho USB boot được trong DOS

Bước 1: Bạn formast USB về định dạng FAT16 hay FAT32 cũng được.

Bước 2: Bạn giải nén trong file BootICE.rar được các file sau

Copy 3 file vào USB xong nhấp đúp vào BootIce6.4.exe chọn Process MBR chọn dòng GRUB FOR DOS chọn chọn Install/Config sau đó Exit

Chọn tiếp Process PBR -> bên trên chọn đúng phân vùng FAT32 nha đùng chọn nhầm phân vùng khác như C, D,E chứa hệ điều hành và data nha -> GRUB FOR DOS (FAT, NTFS) -> chọn Write to Disk -> ok. Muốn ẩn Partition này bạn có thể chọn Hide this part ngay tại đây hay dùng ch trình phân chia ổ đĩa trong hiren ần cũng được.(mình nghĩ không nên ẩn liền bây giờ vì bạn phải test xem chạy đúng như yêu cầu không nữa nên không nên chọn Hide This Part)

Sau đó bạn xoá bỏ BootIce6.4 trong USB đi hay để đó cũng không sao.

Bây giờ usb bạn có thể boot được rồi. Bây giờ chỉ cần add thêm các file cài hay tool vào thôi.

B.Cách đưa bộ cài win, hiren boot, norton ghost, windows mini, KIS vào USB.

1.Đưa bộ cài windows vào usb:

+Đối với windows XP , phức tạp hơn windows 7 / 8 / 8.1 nên bạn phải dùng usb khác dùng tool YUMI này để trích xuất bộ cài windows XP ra:

Link: YUMI-0.0.7.5 :

+Sau khi làm xong bạn copy toạn bộ file trong usb mới làm chuyển qua usb Fat32 lúc đầu.

+Tiếp thêm bạn muốn tích hợp windows 7 hay windows 8 vào , giải nén 1 trong 2 bộ windows này vào thư mục gốc usb luôn.

2.Tích hợp Norton ghost vào usb:

+Bạn lấy file Nortonghosst.ISO vừa download trên copy và past vào thư mục gốc USB luôn.

3.Tích hợp hiren boot:

+Bạn download 4 file Hiren boot ở trên về dùng tool nối file lại. Sau đó giải nén thẳng vào usb được thư mục tên HBCD.

+Lưu ý sau khi giải nén xong, bạn được thư mục HBCD, xong bạn copy nguyên file Hiren boot.ISO bỏ vào usb luôn để chạy HBCD trong windows pe. Copy file hiren boot passt vào usb với tên "Hiren.ISO".

4.Tích hợp windows 7pe hay windows 8 pe.

+Nếu các bạn muốn dùng windows 7pe , vào diễn đàn download về dùng cũng được không nhất thiết windows 8pe

+Khi download v6e2 nếu kod ung91 tên "w8pe64.ISO" , các bạn đổi lại nha.

+Copy file w8pe64.ISO vào thư mục gốc usb luôn.

5.Tích hợp KIS vào usb cái này mình viết một bài bên topic này các bạn tham khảo thử:

C.Chỉnh Menu.Lst để có menu tuỳ chỉnh boot

1.Bạn open file menu.lst trong usb bằng Notepad. Sau đó xoá hết mọi thứ trong đó. Cuối cùng past code sau vào:

mặc định để trên cùng 2 dòng này:

Code:
#timeout 15

default /default

khởi động vào win:

Code:
title 1.Boot First Hard Drive (HDD)

map (hd0) (hd1)

map (hd1) (hd0)

map --hook

chainloader (hd0)+1

rootnoverify (hd0)

Hiren boot 15.1:

Code:
title 2.Start Hiren's BootCD 15

find --set-root /HBCD/menu.lst

configfile /HBCD/menu.lst

Norton Ghost:

Code:
title 3.Start NortonGhost.11.5 ISO

find --set-root /NortonGhost.11.5.iso

map /NortonGhost.11.5.iso (hd32)

map --hook

chainloader (hd32)

Code cài windows 7/ 8 /8.1 y chang nhau cả:

Code:
title 4.Setup Windows 7 64bit

chainloader /bootmgr

Code cài windows XP:

Code:
title 5.Setup Windows XP Setup- First and Second parts

root (hd0,0)

configfile /winsetup.lst

savedefault

Code windows mini XP, windows 7pe, windows 8 pe bạn dùng cái nào code em đó vào:

Code:
title 6.Start Windows MiniXP - ISO

find --set-root /WinMiniXP.iso

map /WinMiniXP.iso (0xFF)

map --hook

chainloader (0xFF)

title 7.Start Windows 7 PE - ISO

find --set-root /Win7pe.iso

map /Win7pe.iso (0xff)

map --hook

root (0xff)

chainloader (0xff)

title 8.Start Windows 8 PE 64bit - ISO

find --set-root /w8pe64.iso

map /w8pe64.iso (0xff)

map --hook

root (0xff)

chainloader (0xff)

Code KIS:

Code:
title 9.Kaspersky Rescue Disk 10 (Direct - Nhanh)

map /rescue/ --config-file="errorcheck off; find --set-root --ignore-cd /rescue/rescueusb.iso; errorcheck on; map /rescue/rescueusb.iso (0xff) || map /rescue/rescueusb.iso (0xff)

map --hook

root (0xff)

chainloader (0xff)

Code phụ:
Code:
title 10.Shutdown

halt

title 11.Reboot System

reboot

Một số hình ảnh sau khi làm xong:

+Toàn bộ thư mục gốc usb:

+Menu List:

+Giao diện khi boot USB:

+Hiren boot 15.1:

+Norton ghost:

+Cài windows 7/8/8.1

+Giao diện KIS:

LƯU Ý:

1.VỚI FILE windows MINI CHẠY TEST TRONG windows SẼ LỖI, BẠN PHẢI KHỞI ĐỘNG MÁY VÀO DOS CHỌN windows PE MỚI ĐC. NẾU USB CÒN DƯ DUNG LƯỢNG BẠN CÓ THỂ TẠO THƯ MỤC RIÊNG CHỨA SOFT CẦN THIẾT.

2.NGOÀI RA, BOOTICE CÒN CÓ CHẾ ĐỘ TẠO PHÂN VÙNG ẨN ĐỂ TRÁNH VIRUS HAY DO BẠN XOÁ NHẦM FILE, CÁCH NÀY TRÊN MẠNG CÓ NÓI KHÁ NHIỀU NÊN không NÓI VÀ VÌ CHIẾC USB 4GB HAY 8GB NẾU CHỨA windows 7 / 8 / XP, HIREN BOOT 15.1, windows MINI THÌ CŨNG GẦN NHƯ FULL RỒI NÊN MÌNH không LÀM ẨN CHI CHO MỆT

3.ĐỐI VỚI CÁC MÁY SỬ DỤNG CHUẨN UEFI THÌ VẪN BOOT ĐC BẰNG USB NÀY NHƯNG CHỈ CÀI windows 7 HAY 8 64BIT THÔI.
NGOÀI RA, TRONG USB không ĐƯỢC ĐỂ BẤT CỨ MỘT BỘ CÀI windows NÀO KHÁC NGOÀI windows 7 HAY windows 8 64BIT.
KHI CẮM USB VÀO BOOT MÁY SẼ không HIỆN MENU BOOT MÀ BOOT THẰNG VÀO CÀI windows LUÔN VỚI HDD CHƯA CONVERT TỪ MBR SANG GPT HAY NGƯỢC LẠI THÌ THAM KHẢO TẠI TOPIC SAU:

cách chuyển đổi ổ cứng từ GPT <=> MBR; vẫn dùng lại HĐH đang có mà không hề mất dữ liệu

Ngoài ra, bác nào muốn tạo luôn menu Boot trong HDD, để khỏi cắm usb vào khi muốn boot, thì xem bài này
Hướng dẫn cách cách Boot bằng HDD/USB

Bác nào muốn làm cái USB boot hoành tráng nhìn phong cách thì xem bài này
Hướng dẫn tạo mutiboot cho usb cài win8/win7/ghost/diệt virus.....theo phong cách chuyên nghiệp nhất hiện nay
hoặc
Easy Ghost - Dễ dàng ghost, cài lại Windows, tạo USB Boot

xem thêm:
tạo USB cài Windows 7, windows 8 hay windows 10

dragonkomoddo

Cách tạo USB boot bằng BootICE để cài windows XP/7/8 + windows mini + kis + hiren boot + Ghost

Thanks bác nhé ...

Cách tạo USB boot bằng BootICE để cài windows XP/7/8 + windows mini + kis + hiren boot + Ghost

+Đối với windows XP thì phức tạp hơn windows 7 / 8 / 8.1 nên bạn phải dùng usb khác sử dụng tool YUMI này để trích xuất bộ cài windows XP ra:

Em chưa hiểu cái này xin bác chỉ rõ hơn

Em chỉ muốn tạo usb để boot các file hệ thống NHANH cho đở tốn đĩa, dùng được lâu , có thể thêm bớt . Em có usb 32g và 5 files ISO như: WinXP 32+64 , W7AIO, W8AIO, W8.1AIO

em chỉ cần USB để cài đặt chứ không cần các phần đa năng như Hiren và các tiện ích hay diệt virus v.v. Mong bác chỉ giúp em . Cảm ơn Bác

tinhyeukoloi_66

Em chỉ muốn tạo usb để boot các file hệ thống NHANH cho đở tốn đĩa, dùng được lâu , có thể thêm bớt . Em có usb 32g và 5 files ISO như: WinXP 32+64 , W7AIO, W8AIO, W8.1AIO

em chỉ cần USB để cài đặt chứ không cần các phần đa năng như Hiren và các tiện ích hay diệt virus v.v. Mong bác chỉ giúp em . Cảm ơn Bác

em chỉ cần USB để cài đặt chứ không cần các phần đa năng như Hiren và các tiện ích hay diệt virus v.v. Mong bác chỉ giúp em . Cảm ơn Bác Mình chưa dùng nhiều bản windows trong cùng 1 usb nhưng nếu bạn muốn thử thì có 1 cách thế này bạn test xem ok ko:

Riêng 2 em windows xp bạn làm như sau:

1.Dùng 1 chiếc usb khác dung lượng 1g hay dùng chiếc usb 32gb của bạn làm trước.

2.Dùng tool YUMI tích hợp windows XP 32bit vào usb. Sau đó, copy toàn bộ ra thư mục tên windows XP 32bit ngoài màn hình máy tính. Áp dụng tương tự với windows XP 64bit. Dĩ nhiên tool trên tự format USB mỗi lần tích hợp windows xp. Cái này là cái khó của XP

Bây giờ bạn có 2 bộ windows XP 32 và 64bit được trích ra bằng tool (gồm các file như $WIN_NT$.~BT, $WIN_NT$.~LS và mấy file boot của windows XP).

Bây giờ bạn format USB 32GB của bạn thêm 1 lần chuyển về Fat32 cái.

+Tạo usb boot bằng Grub4Dos như trên.

+Đến bước giải nán bộ windows 7 hay 8 vào thư mục gốc usb gộc bạn làm như sau:

+Tạo 4 thư mục trong usb tên là windows 7, windows 8, windows 8.1, windows xp 32, windows xp 64.

+Giải nén windows 7 vào thư mục windows 7, windows 8, windows 8.1 tương tự, còn windows xp thì copy1 toàn bộ các file trong thư mục windows XP ngoài màn hình past vào trong thư mục windows XP 32bit của usb, bản 64bit tương tự.

+Bây giờ bạn có 5 bộ cài windows trong 5 folder của usb.

+Bạn cần cài windows nào cho máy tính nào thì vào folder windows đó cut toàn bộ file trong đó past ra ngoài thư mục gốc usb. Dĩ nhiên việc cut past diễn ra trong windows hay windows mini tùy bạn (Wnn mini khuyên bạn nên tích hợp sẳn trong usb).

+Còn code thì cài windows 7/8/8.1 sử dụng chung bộ code.

title Setup Windows 7 64bit

chainloader /bootmgr

+Còn code cài windows XP 32 hay 64bit:

title Setup Windows XP Setup- First and Second parts

root (hd0,0)

configfile /winsetup.lst

savedefault

Bạn thử xem được không Dù thành công hay không thì bạn thông báo lại để mọi người biết Thanks bạn

Barnett

Thank bạn nhiều nhiều lắm. Mình sẽ thực hành xem sao. Nhưng theo mình nghĩ có thể dùng UltraISO để làm thế YUMI được ko?

ghet_chua_kia

Thank bạn nhiều nhiều lắm. Mình sẽ thực hành xem sao. Nhưng theo mình nghĩ có thể dùng UltraISO để làm thế YUMI được ko? bạn có thể thử mà nếu không được thì dùng Yumi sao cũng được

Maunfeld

bài này thớt ms viết àk , để thử xem sao , đánh dấu phát

chứ không lẽ copy của ng khác ah toàn bộ tự viết đấy bạn ah Hình lấy từ usb của mình

Thớt có bài ngon vãi. Để tối về kiếm con USB 4GB làm thử coi sao. Không làm được là bắt đền thớt chỉ rõ nữa đấy. Thanksssssssss..

hong_sjunhen

Thớt ơi cho mình hỏi là trong menu.lst, một số menu trên mạng hướng dẫn, cái thì có HBCD/menu.list cái thì không có và được thay bằng tên file hiren boot luôn.

Bạn có thể hướng dẫn mình về khoản đó không bạn?

Mình Thank bạn nhiều!

Giáng sinh an lành nhé!

Stevenson

Thớt ơi cho mình hỏi là trong menu.lst, một số menu trên mạng hướng dẫn, cái thì có HBCD/menu.list cái thì không có và được thay bằng tên file hiren boot luôn.

Bạn có thể hướng dẫn mình về khoản đó không bạn?

Mình Thank bạn nhiều!

Giáng sinh an lành nhé! Đề HBCD dễ hơn vì trong file hiren boot 15 có file menu.lst trong đó toàn code bằng HBCD. Nếu bạn đổi HBCD thành HirenBoot thì cũng phải vào đây đồi hết HBCD thanh HirenBoot.

Kynan

đã cài xong. thank

Các chủ đề có liên quan khác