jayhong89

mấy anh Vnz cho em hỏi nên sữ dụng mini windows XP hay WIN7 PE

ko biết cái nào sử dụng tốt hơn và có thể chạy được nhiều máy laptop

Theo mình bạn nên dùng windows 7 Mini. windows XP không thao tác được trên ổ GPT. Vài chương trình cũng không chạy được trên windows Mini XP. Nếu bạn format partition thì PBR là NTLDR boot Record, không thích hợp cho nhiều bản cài đặt, ghost Win.

dinhphdc

chào bạn,cau hoi của bạn mình xin tloi như sau

-dùng winxp khi máy bạn là máy đời cổ, ổ cứng chuẩn IDE,cpu core dual vì xp không nhân được dạng kêt nối sata-trừ bản mini được cook có driver thì mới nhận

-mini win7 đối với các máy mới vì 7 nhận diện được nhưng phần cứng mơi hơn so với xp

Thân!

Theo mình bạn nên dùng windows 7 Mini. windows XP không thao tác được trên ổ GPT. Vài chương trình cũng không chạy được trên windows Mini XP. Nếu bạn format partition thì PBR là NTLDR boot Record, không thích hợp cho nhiều bản cài đặt, ghost Win. cho hỏi 1 câu

là windows 7 thao tác được GPT ah vậy mình không cần dùng windows 8pe 64bit vẫn dc hả bạn ^^

Và nếu windows 7pe dùng cho GPT được thi có bắt buộc bản 64bit hay ko.

Ý nói là dùng mini windows để convert MBR sang GPT hay ngược lại hay chỉnh sửa lỗi nha

cho hỏi 1 câu

là windows 7 thao tác được GPT ah vậy mình không cần dùng windows 8pe 64bit vẫn dc hả bạn ^^

Và nếu windows 7pe dùng cho GPT được thi có bắt buộc bản 64bit hay ko.

Ý nói là dùng mini windows để convert MBR sang GPT hay ngược lại hay chỉnh sửa lỗi nha Bạn chú ý thao tác là một việc còn boot lại là việc khác. Dùng bản windows 8 PE 64bit là điều kiện cần để boot được UEFI, không liên quan đến việc chuyển đổi GPT<->MBR. windows 7 32 bit cũng thao tác được trên GPT HDD. Phần mềm partition hỗ trợ GPT là điều kiện kế tiếp.

chjken_b0y2904

thế em quất hết cả xp win7 với win8 vào 1 đĩa dc không Dĩ nhiên là được nhưng cái khó là liệu đĩa đó có boot được trên máy UEFI?

Ayize

định vào tư vấn cho bác thớt mà thấy toàn rìu chiến nên chả dám phán gì, chỉ dám phán là "dùng mini windows 7 nhận phần cứng tốt hơn mini xp"

em xin lặn

onlyanapple_a10

Bạn chú ý thao tác là một việc còn boot lại là việc khác. Dùng bản windows 8 PE 64bit là điều kiện cần để boot được UEFI, không liên quan đến việc chuyển đổi GPT<->MBR. windows 7 32 bit cũng thao tác được trên GPT HDD. Phần mềm partition hỗ trợ GPT là điều kiện kế tiếp. Vậy mình dùng windows 7pe 32bit + phần mềm convert MBR <-> GPT để chuyển đổi HDD từ MBR sang GPT và ngược lại vẫn ok hả bạn

Mình có 2 usb 1 windows 8pe 64bit + bộ cài windows 8 64bit + phần mềm convert. 1usb kia thì chỉ có windows 7pe 32bit + phần mềm convert kia thôi nên hỏi để bít xem 2 em này đều chạy được ko

phu0ngthj3ugj4

Vậy mình dùng windows 7pe 32bit + phần mềm convert MBR <-> GPT để chuyển đổi HDD từ MBR sang GPT và ngược lại vẫn ok hả bạn

Mình có 2 usb 1 windows 8pe 64bit + bộ cài windows 8 64bit + phần mềm convert. 1usb kia thì chỉ có windows 7pe 32bit + phần mềm convert kia thôi nên hỏi để bít xem 2 em này đều chạy được không Quan trọng là USB boot được trên máy và vào được windows Mini để sử dụng phần mềm thôi! Phần mềm partition Minitool không cần biết môi trường nó chạy là 32 hay 64bit .

Còn khi convert GPT<->MBR nhóm mình dùng UEFI-GPT USB boot là vì sau đó dùng chính ngay USB đó để cài đặt, recovery, repair... Thêm nữa nếu cần cài đặt ngay trong windows Mini thì môi trường 64bit vẫn tốt hơn 32bit khi cài bản windows 64bit.

reytintin_1405

Nếu tính lâu dài nên xài windows 7pe nhé bác, em thấy giờ windows 7 chạy ổn định hơn nhiều hơn nữa nhiều ứng dụng đã dần dần không còn hỗ trợ cho windows xp nữa. Bác cài windows xp nhiều khả năng sau này không thể tương thích với nhiều ứng dụng. Hơn nữa bây giờ khá nhiều laptop core i5,i7 không cài được windows xp vì nhà sản xuất không còn hỗ trợ hệ điều hành này. Theo em bác nên xài windows 7 pe ổn định và phù hợp hơn với cấu hình lap

quaydau_labo

Nếu tính lâu dài nên xài windows 7pe nhé bác, em thấy giờ windows 7 chạy ổn định hơn nhiều hơn nữa nhiều ứng dụng đã dần dần không còn hỗ trợ cho windows xp nữa. Bác cài windows xp nhiều khả năng sau này không thể tương thích với nhiều ứng dụng. Hơn nữa bây giờ khá nhiều laptop core i5,i7 không cài được windows xp vì nhà sản xuất không còn hỗ trợ hệ điều hành này. Theo em bác nên xài windows 7 pe ổn định và phù hợp hơn với cấu hình laptop bạn chủ topic hòi là windows mini chứ không phải windows 7 đâu bạn

quyen_thanh2001

bạn chủ topic hòi là windows mini chứ không phải windows 7 đâu bạn Hi, sorry. Em cũng không để ý lắm, nhưng đại khái là vậy *****:

peti_yeuhe0

Mình đã ghost máy nhưng CPU vẫn hoạt động ở mức 50%?

máy mình là toshiba l850 1025xw , có windows 8 bản quyền nhưng mình đã gỡ ra và cài 7, do mình tải và chơi game nhiều khi kiểm tra CPU thì luôn ở mức 30%, mình đã ghost lại máy nhưng cũng không khả quan được hơn, máy vẫn ở mức 30 35 % có khi lên 50, mình khởi động lại máy và tắt hết sạch dịch vụ và chương trình khởi động cùng win, vậy mà khi kiểm tra CPU dao đọng trong khoảng 24 - 26%,

tìm trên mạng mình thấy các bài hướng dẫn sau khi ghost máy xong cpu đều ở mức 0 % - 2 %.

.

/

/

/

mình vừa lập nick nhưng không thấy imail thông báo nên không đăng được chủ đề, mình mạn phép hỏi tạ đây mong thím thớt và cácpro giúp đỡ, vì mình sv cntt năm đầu vàmù tịt về máy tính

Các chủ đề có liên quan khác