máy nhà em có 3 ổ đĩa c ,d ,e nhưng ổ c ,d dung lượng nhiều hơn ổ D bây giờ em muốn lấy một phần dung lượng của ổ c và d vào ổ e mấy anh hướng dẫn giùm em

em đang có phần mềm partition wizard home không bít làm được không nếu được mấy anh hướng dẫn giùm

trang_duy

máy nhà em có 3 ổ đĩa c ,d ,e nhưng ổ c ,d dung lượng nhiều hơn ổ D bây giờ em muốn lấy một phần dung lượng của ổ c và d vào ổ e mấy anh hướng dẫn giùm em

em đang có phần mềm partition wizard home không bít làm được không nếu được mấy anh hướng dẫn giùm Phần mêm này bạn cài đặt hay là portable, nếu bạn có xem cmt này thì bạn đừng đụng chạm gì đến ổ C nếu không sẽ không vào windows được.

Nếu muốn cắt bớt ổ C thì bạn dùng mini windows sẽ an toàn hơn. Nếu máy của mình thì mình làm được, nhưng hướng dẩn thì mình không biết cách, bạn chờ bạn tuainhan on sẽ hướng dẩn hay hơn mình

Egan

mình sử dụng công cụ AOMEI partition Assistant Pro Edition 5.2 thấy rất ổn nè bạn sử dụng làm sao bạn

ngoc_mai

Rất nhiều phần mềm làm được việc này. Nhưng thực hiện được kết quả thế nào là tùy người dùng và cách thức sử dụng. Mình đã là nạn nhân của AOMEI Partition Assistant Pro Edition 5.2 (thao tác cực kì đơn giản là tách ổ C thành 2 ổ vậy mà bị lỗi partition). Mình thích MiniTool Partition Wizard Professional Edition vì nếu chia chát không xong thì windows vẫn khôi phục lại nguyên trạng :

Mình khuyên bạn nên dùng portable và chạy từ USB cho an toàn:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

Theo yêu cầu của bạn, mình đề xuất cách thực hiện, bạn phải thực hiện xong (Apply) thao tác này mới đến thao tác khác:

1. Tách từ C ra dung lượng theo ý bạn.

2. Tách tiếp phần đầu của ổ D dung lượng muốn tách. Phần này sẽ tự nhập vào dung lượng tách từ C để tạo thành một Unallocated.

3. Chuyển Unallocated này đến cạnh ổ E.

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated.

b4by_kut3_93

Rất nhiều phần mềm làm được việc này. Nhưng thực hiện được kết quả thế nào là tùy người dùng và cách thức sử dụng. Mình đã là nạn nhân của AOMEI Partition Assistant Pro Edition 5.2 (thao tác cực kì đơn giản là tách ổ C thành 2 ổ vậy mà bị lỗi partition). Mình thích MiniTool Partition Wizard Professional Edition vì nếu chia chát không xong thì windows vẫn khôi phục lại nguyên trạng :

Mình khuyên bạn nên dùng portable và chạy từ USB cho an toàn:

MiniTool Partition Wizard Professional 8.1 Portable.rar (17.4 MB)

Theo yêu cầu của bạn, mình đề xuất cách thực hiện, bạn phải thực hiện xong (Apply) thao tác này mới đến thao tác khác:

1. Tách từ C ra dung lượng theo ý bạn.

2. Tách tiếp phần đầu của ổ D dung lượng muốn tách. Phần này sẽ tự nhập vào dung lượng tách từ C để tạo thành một Unallocated.

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated. 2 bứớc này làm sao anh

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated.

raymous_md

Bạn có thể phân vùng ổ đĩa bằng cách thủ công

Chuột phải vào My conputer -> Manage -> Disk Management -> chuột phải vào ổ đĩa bạn muốn lấy dung lượng (ví dụ bạn muốn lấy 20GB từ ổ D qua C thì chuột phải vào D) -> chọn Shrink Volume -> Đợi 30s cho nó xử lý -> rồi sau đó bạn nhập vào dung lượng muốn lấy đi, ví dụ muốn lấy 20GB nhập vào 20000 (nếu muốn chính xác thì lấy 1024x20=20480) -> Đợi 1 tý -> Sau khi nó xử lý xong, bạn chuột phải vào C chọn Extand Volume, sau đó chọn 20GB bạn vừa lấy từ D rồi OK -> đợi nó xử lý nữa là xong

Lưu ý: bạn chỉ có thể lấy dung lượng ở ỗ đĩa bên phải ổ đĩa mà bạn cần mở rộng. Ví dụ: ổ đĩa của bạn được sắp xếp là C D E thì bạn muốn mở rộng C thì chỉ được lấy dung lượng từ D, muốn mở rộng D thì chỉ được lấy dung lượng từ E.

Chúc bạn may mắn ! Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo thêm về các chương trình tự động mở rộng ổ đĩa

Gia_Khoa

tham khảo cach sd phần mềm Partition Wizard home Edition nha bạn:

bichop32h

Khi chia ổ C ra bằng Disk Management, cái vùng chia ra không gộp được với D E đâu, phải dùng phần mềm bạn nhé!!! Mình vẫn hay dùng EASEUS Partition Master. Rất dễ sử dụng

2 bứớc này làm sao anh

4. Mở rộng ổ E bằng cách lấy hết dung lượng từ Unallocated. bạn xem hướng dẩn = clip của bạn tuainhan ở #2 nhé

zodiacour

em đang có phần mềm partition wizard home không bít làm được không nếu được mấy anh hướng dẫn giùm cứ làm như mấy bạn hướng dãn đi, đơn giản mà. Tình trạng của máy em giống y máy anh. trước máy anh để nhiều quá ổ C 100 Gb dư quá nhiều nên mới mấy hôm trước anh cũng chuyển 50 Gb từ ổ C lần lượt qua ổ D rồi lại chuyển từ ổ D sang ổ E( phim Hd nhiều quá nên tốn dung lượng mà). Anh dùng MiniTool Partition Wizard sever edition, bản cài đặt. nhưng có điều sau khi chia lại ở khoảng giữa các ổ C, D, E xuất hiện các khoảng trống nhỏ Unallocated mấy chục Mb thôi nhưng không biết cách gộp chúng vào những ổ kia. có bạn nào biết hướng giải quyết không?

nhưng không biết cách gộp chúng vào những ổ kia. có bạn nào biết hướng giải quyết không? bạn xem #14 nhé , Khuyên bạn nên dùng MiniTool Partition Wizard portabe và chứa nó ở usb khi thao tác

turtlegirl_241

cứ làm như mấy bạn hướng dãn đi, đơn giản mà. Tình trạng của máy em giống y máy anh. trước máy anh để nhiều quá ổ C 100 Gb dư quá nhiều nên mới mấy hôm trước anh cũng chuyển 50 Gb từ ổ C lần lượt qua ổ D rồi lại chuyển từ ổ D sang ổ E( phim Hd nhiều quá nên tốn dung lượng mà). Anh dùng MiniTool Partition Wizard sever edition, bản cài đặt. nhưng có điều sau khi chia lại ở khoảng giữa các ổ C, D, E xuất hiện các khoảng trống nhỏ Unallocated mấy chục Mb thôi nhưng không biết cách gộp chúng vào những ổ kia. có bạn nào biết hướng giải quyết không? - Việc xuất hiện các unallocated ngoài ý muốn là do khi tách ổ bạn đã nhập dung lượng chưa đúng. Bạn để ý khi bạn thay đổi dung lượng tách trước, sau ổ cần tách thì dung lượng các ô sẽ tự thay đổi theo. Mình khuyên bạn nên dùng chuột để kéo cạnh trái hay cạnh phải của ổ cho đến khi được dung lượng cắt ra hay còn lại theo đúng ý bạn.

- Để nhập các unallocated vào phân vùng nào bạn chỉ cần chọn ổ đó (sát với Unallocated), chọn Resize rồi kéo cạnh trái, phải của ổ để lấy hết dung lượng của unallocated.

Adao

Có một vấn đề là Shrink Volume từ ổ D, thì phần dung lượng mới tách ra ở phía bên phải ổ D (giữa D và E). Vậy làm sao nhập vào C được khi vùng trống không ở bên phải ổ C??? Bạn chỉ cho Mình được ko???

Bạn có thể phân vùng ổ đĩa bằng cách thủ công

Chuột phải vào My conputer -> Manage -> Disk Management -> chuột phải vào ổ đĩa bạn muốn lấy dung lượng (ví dụ bạn muốn lấy 20GB từ ổ D qua C thì chuột phải vào D) -> chọn Shrink Volume -> Đợi 30s cho nó xử lý -> rồi sau đó bạn nhập vào dung lượng muốn lấy đi, ví dụ muốn lấy 20GB nhập vào 20000 (nếu muốn chính xác thì lấy 1024x20=20480) -> Đợi 1 tý -> Sau khi nó xử lý xong, bạn chuột phải vào C chọn Extand Volume, sau đó chọn 20GB bạn vừa lấy từ D rồi OK -> đợi nó xử lý nữa là xong

Lưu ý: bạn chỉ có thể lấy dung lượng ở ỗ đĩa bên phải ổ đĩa mà bạn cần mở rộng. Ví dụ: ổ đĩa của bạn được sắp xếp là C D E thì bạn muốn mở rộng C thì chỉ được lấy dung lượng từ D, muốn mở rộng D thì chỉ được lấy dung lượng từ E.

Chúc bạn may mắn ! Ngoài ra bạn còn có thể tham khảo thêm về các chương trình tự động mở rộng ổ đĩa Có một vấn đề là Shrink Volume từ ổ D, thì phần dung lượng mới tách ra ở phía bên phải ổ D (giữa D và E). Vậy làm sao nhập vào C được khi vùng trống không ở bên phải ổ C??? Bạn chỉ cho Mình được ko???

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
B Nghiên cứu đơn lớp Langmuir của Arachidic Acid (AA) trong dung dịch thay đổi độ pH bằng kĩ thuật qua Khoa học Tự nhiên 0
N [Free] Phân tích nội dung qui luật từ những thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất và ngược l Tài liệu chưa phân loại 0
H Theo nội dung cập nhật những thay đổi của Chuẩn mực kiểm toán quốc tế ngày 16/9/2008 thì VSA 700 chư Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
D Phân tích nội dung quy luật từ nhữn thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất và ngược lại. Việc Văn hóa, Xã hội 0
K Phân tích nội dung qui luật từ những thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất và ngược lại và việc nhận thức Tài liệu chưa phân loại 2
P Chuyển hóa từ những thay đổi về lượng thành những thay đổi về chất - Nội dung, ý nghĩa phương pháp l Tài liệu chưa phân loại 10
B Phân tích nội dung qui luật từ những thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất và ngược lại, sự vận dụng quy luật này để phát triển kinh tế Tài liệu chưa phân loại 2
L Tiểu luận Làm rõ nội dung và ý nghĩa của quy luật chuyển hóa từ những sự thay đổi về lượng thành nhữ Tài liệu chưa phân loại 0
B Phân tích nội dung qui luật từ những thay đổi về lượng dẫn đến sự thay đổi về chất và ngược lại Tài liệu chưa phân loại 1
Y Khi viết bài hay comment khi đan thay đổi tùy chọn cho nội dung lại bị chuyển về Ketnooi Hỏi đáp Tin học 2

Các chủ đề có liên quan khác