rhett162

MÌnh có nhiều thắc mắc, mong mọi người giúp đỡ:

1. Đầu tiền cho mình hỏi, Core Speed của CPU có phải là BUS của CPU không ?

2. Nếu đúng Core Speed là BUS CPU thì mình chia cho 2 sẽ ra BUS của RAM phải không ?

3. Core Speed của máy mình bt thường ~ 1200 Mhz, mình chia cho 2 thì ra 600 Mhz, vậy khia mua Dual Channel RAM thì tổng BUS của 2 thanh RAM đó là 1200 Mhz hay là 600 Mhz ?? Và con số mình chia 2 từ BUS CPU ra có phải là Maximum BUS RAM mà motherboard support phải không hay là còn cao hơn nữa ?

Đây là hình mình chụp từ CPU-Z

Mình thật sự rất không hiểu cách chọn đúng RAM, và lên mạng search các mức BUS RAM mà cái motherboard support cũng không tìm ra được, mong mọi người giúp mình, mình chân thành Thank tật cả.

Pell

Core Speed là xung nhịp chứ không phải bus và bạn chia xung nhịp để tính Ram thì cũng không phải

bạn vào thẻ SPD ở menu Max Bandwidth bạn sẽ thấy thông số của bus = cách nhân đôi số ấy

Bạn tải cái phần mềm AIDA64 về bạn xem chi tiết phần cứng rất chi tiết

Bình thường thì sẽ thế này

Mức xung của CPU = BCLK x Hệ số nhân của CPU (BCLK – Base Clock Frequency).

Mức xung của Ram = BCLK x Hệ số nhân của Ram (SPD - System Memory Multiplier).

Ví dụ CPU i5 của bạn theo mình thấy thì sẽ có BCLK = 200, hệ số nhân CPU = 14 và hệ số nhân Ram = 8

Mức xung của i5 = 200 x 14 = 2800 tức 2.8GHz ( trong ảnh tốc độ chỉ có 1.3GHz do đang chạy ở chế độ tiết kiệm điện năng)

Mức xung của ram = 200 x 8 = 1600 MHz

Còn về vấn đề dual channel ram tức là làm tăng gấp đôi băng thông dữ liệu của bộ nhớ. Ví dụ 2 thanh ram mỗi thanh bus 1600MHz có băng thông là 64bit thì khi cắm dual channel sẽ có băng thông là 128 bit còn tốc độ vẫn giữ nguyên là 1600MHz

Core speed = Bus speed x Hệ số nhân. Đặt câu hỏi ngược lại nếu core speed là bus CPU thì bus speed trong CPU-Z là bus của cái gì?

Không chia được vì còn phụ thuộc vào bộ chia của CPU với Ram

Chọn đúng ram thì cứ tìm mức bus ram đang chạy bên tab CPU rồi mua con có bus giống như thế là được

master_boy_s2

Core speed = Bus speed x Hệ số nhân. Đặt câu hỏi ngược lại nếu core speed là bus CPU thì bus speed trong CPU-Z là bus của cái gì?

Không chia được vì còn phụ thuộc vào bộ chia của CPU với Ram

Chọn đúng ram thì cứ tìm mức bus ram đang chạy bên tab CPU rồi mua con có bus giống như thế là được Tại nếu là vậy thì 100/2 = 50

Tại mình muốn tìm mức BUS RAM cao để mua RAM mới, vì mình nghe nói BUS RAM > BUS CPU thì mới good, nếu ngược lại thì bị nghẽn.

Gilley

Core Speed là xung nhịp chứ không phải bus và bạn chia xung nhịp để tính Ram thì cũng không phải

bạn vào thẻ SPD ở menu Max Bandwidth bạn sẽ thấy thông số của bus = cách nhân đôi số ấy

Bạn tải cái phần mềm AIDA64 về bạn xem chi tiết phần cứng rất chi tiết
Vậy của mình là: 800 Mhz x 2 = 1600 Mhz, vậy nó là cao nhất không ? Mình search cái main của mình online rồi, mà không tìm thấy gì cả

tuenv2000

= hay >. À tưởng bác cắm thêm còn nếu chơi hẳn mới thì i5-3210M hỗ trợ bus 1333/1600 mua ram bus 1600 là đẹp

toi_toi

Thật là mua thêm, hiện tại laptop mình có 1 thanh 4GB thôi, nhưng bên trên bạn kia chỉ thì mình coi Max Bandwidth nó ghi là 800 Mhz, nên h mua thêm 1 cay cùng dung lượng, cùng BUS gắn thêm vào ^^

Milbyrne

Để cắm thêm thì bác chạy sang tab Memory và tab SPD để xem thông số ram thì mới chọn chính xác được

Tại mình muốn tìm mức BUS RAM cao để mua RAM mới, vì mình nghe nói BUS RAM > BUS CPU thì mới good, nếu ngược lại thì bị nghẽn.

Tùy theo bo mạch chủ nó hổ trợ CPU nào và bus của RAM bao nhiêu thì mình gắn thiết bị ngoại vi vào đúng với thông số là tốt.

Nhưng bus của CPU thấp hơn bus của RAM thì cpu nó chỉ nhận và xử lý theo mức tối đa của CPU mà thôi, vì vậy mua ram cần nhất là phải = hay thấp hơn bus của cpu và cao hết mức như sự hổ trợ của bo mạch chủ để dùng hết băng thông

#######

Như vây mình mua thêm cây DDR3 4GB 1600Mhz được không ?

Thank mọi người

đúng bus đó bạn, nhưng cần biết main nó hổ trợ tối đa là mấy GB ram

Why_Not

Tùy theo bo mạch chủ nó hổ trợ CPU nào và bus của RAM bao nhiêu thì mình gắn thiết bị ngoại vi vào đúng với thông số là tốt.

Nhưng bus của CPU thấp hơn bus của RAM thì cpu nó chỉ nhận và xử lý theo mức tối đa của CPU mà thôi, vì vậy mua ram cần nhất là phải = hay thấp hơn bus của cpu và cao hết mức như sự hổ trợ của bo mạch chủ để dùng hết băng thông

#######

đúng bus đó bạn, nhưng cần biết main nó hổ trợ tối đa là mấy GB ram Sai nhé sai nhé! Phải dùng bằng hay hơn bus CPU, không ai dùng thấp hơn cả. Thấp hơn CPU thì nghẽn lòi ra rồi

kuzak.yeuem

#######

đúng bus đó bạn, nhưng cần biết main nó hổ trợ tối đa là mấy GB ram Bạn chỉ mình cách tình BUS CPU được không ?? hay là dùng Soft gì đó, mình tải Soft bạn đưa mình khi nãy, thì xem được BUS RAM, mà tìm không BUS CPU, mình còn mơ hồ về BUS CPU quá

Laptop mình tối đã là 8GB

Lathrop

B quan tâm bus CPU làm gì, cứ lấy cái tên CPU lên mạng search là ra nó hỗ trợ ram bus bao nhiêu thôi mà

vh_gmai

Vậy tiện topic các cho em thêm như trường hợp máy em, dùng main p5gc-mx/1333 - 82945

Chip E5300

Ram 2Gb x 2 thanh BUS 800

Vậy em muốn hỏi là Ram và CPU chạy như vậy có đồng bộ được không,

các bạn muốn biết thông số của cpu mình dang dùng các bạn vào trang này và chọn cpu của mình rồi xem thông số, nó hổ trợ ram bus tối đa bao nhiêu , đó là bus speed của cpu hoặc
xem SFP Speed nó là bus của cpu nếu bạn nào có AIDA64 thì vào CPU tìm đến menu product info.. nhấp vào đường link thì nó sẽ dẩn đến trang web xem cái thông của cpu mình đang chạy

Các chủ đề có liên quan khác