Seafra

Có bài excel này e không biết phải làm sao , mò mẫm mãi không ra...Mấy bác pro giúp e với nhé ?!

1. Lập công thức điền dữ liệu cho cột xếp loại

2. Xếp hạng cho các học sinh theo thứ tự từ cao tới thấp

Link : Bài tập 7

Xin Thank các bạn nhiều nhiều

dung_hanh

- Công thức xếp loại (ô D3) =VLOOKUP(C3,$D$13:$E$16,2,1)

- Công thức xếp hạng (ô E3) =RANK(C3,$C$3:$C$9)

- Công thức xếp hạng (ô E3) =RANK(C3,$C$3:$C$9) Nhưng mà anh tuainhan ơi quan trọng là nó có mấy điểm nguyên trong khi trong khung thì lại không có kết quả giống dưới bảng kia mà! Hàm VLOOKUP k hợp lí lắm!

- Công thức xếp hạng (ô E3) =RANK(C3,$C$3:$C$9) Thank bạn đã giúp nhưng nó không ra kết quả bạn ạ

duc1712

Bạn đưa file Excel đó đây mình làm cho Code ở đây khó lắm @@!!! Mình up lên mediafire đây : Bạn giúp hộ mềnh nhé.. Thank bạn trước

cay_la_gio_30

Nhưng mà anh tuainhan ơi quan trọng là nó có mấy điểm nguyên trong khi trong khung thì lại không có kết quả giống dưới bảng kia mà! Hàm VLOOKUP k hợp lí lắm! Bạn xem lại công thức =VLOOKUP(C3,$D$13:$E$16,2,1

Chúng ta nhiều khi không thấy tầm quan trọng của Range_lookup (1 hay 0). Khi giá trị trong vùng dò tìm được sắp xếp theo giá trị tăng dần và 1 được chọn thì giá trị nhỏ hơn, gần với giá trị dò tìm sẽ được chọn, không chọn giá trị cao hơn.

Ví dụ nếu giá trị dò tìm ĐTB từ 7-8.9 thì 7 sẽ được chọn và kết quả trả về Khá.

Nếu hàm vlookup trong trường hợp này không dùng 1 mà dùng 0 để tìm giá trị chính xác thì sẽ bị báo lỗi #N/A.

Bạn xem hướng dẫn của Excel
range_lookup Optional. A logical value that specifies whether you want VLOOKUP to find an exact match or an approximate match:

If range_lookup is either TRUE (1) or is omitted, an exact or approximate match is returned. If an exact match is not found, the next largest value that is less than lookup_value is returned.

Important If range_lookup is either TRUE (1) or is omitted, the values in the first column of table_array must be placed in ascending sort order; otherwise, VLOOKUP might not return the correct value.

For more information, see Sort data in a range or table.

If range_lookup is FALSE, the values in the first column of table_array do not need to be sorted.

If the range_lookup argument is FALSE (0), VLOOKUP will find only an exact match. If there are two or more values in the first column of table_array that match the lookup_value, the first value found is used. If an exact match is not found, the error value #N/A is returned.

Walthari

Bạn xem lại công thức =VLOOKUP(C3,$D$13:$E$16,2,1

Chúng ta nhiều khi không thấy tầm quan trọng của Range_lookup (1 hay 0). Khi giá trị trong vùng dò tìm được sắp xếp theo giá trị tăng dần và 1 được chọn thì giá trị nhỏ hơn, gần với giá trị dò tìm sẽ được chọn, không chọn giá trị cao hơn.

Ví dụ nếu giá trị dò tìm ĐTB từ 7-8.9 thì 7 sẽ được chọn và kết quả trả về Khá.

Nếu hàm vlookup trong trường hợp này không dùng 1 mà dùng 0 để tìm giá trị chính xác thì sẽ bị báo lỗi #N/A.

Bạn xem hướng dẫn của Excel Mình thử code bạn đưa rồi nhưng không được bạn

Có link down ở trên bạn có thể giúp mình lại được không

pleiku147

Thank bạn đã giúp nhưng nó không ra kết quả bạn ạ Không phải lỗi công thức mà lỗi cột ĐTB của bạn lại định dạng Text thay vì Number.

Bạn xem lại file của bạn mình đã chỉnh sửa lại:

Không phải lỗi công thức mà lỗi cột ĐTB của bạn lại định dạng Text thay vì Number.

Bạn xem lại file của bạn mình đã chỉnh sửa lại:
Thank bạn nhiều...nhờ bạn phát cuối bạn có thể chỉ mình cách định dạng number được không ?!

Thank bạn nhiều...nhờ bạn phát cuối bạn có thể chỉ mình cách định dạng number được không ?! Có nhiều cách:

1. Đưa trỏ chuột vào trước số xong ấn phím Backspce rồi ấn tiếp Enter.

2. Xóa rồi nhập lại.

3. Chọn tất cả cột ĐTB, nhấp vào dấu chấm than báo lỗi (!) rồi chọn Convert to Number.

ngocson_20_4_86

Có nhiều cách:

1. Đưa trỏ chuột vào trước số xong ấn phím Backspce rồi ấn tiếp Enter.

2. Xóa rồi nhập lại.

3. Chọn tất cả cột ĐTB, nhấp vào dấu chấm than báo lỗi (!) rồi chọn Convert to Number. Bạn thông cảm mình mò nãy giờ mà không được...

Bạn có yahoo hay xài teamview ko

greenleaves16

Thank bạn nhiều...nhờ bạn phát cuối bạn có thể chỉ mình cách định dạng number được không ?! click chuột phải vào ô, chọn fomat cells... rồi chọn number> ok

Chago

mình không nhớ rõ lắm nhưng bạn có thể chỉnh lại hàm if của mình. Đảm bảo 100% vì mình làm bài này từ hồi lớp 7

=if(c3>=9,''gioi",c3>=7,''kha",c3>=5,''tb",c3>=0,' 'yeui")))))

Jian

dùng office 15 đi nó sẽ cho ra các lệnh khi đó thì tha hồ làm nhé

littledream77

click chuột phải vào ô, chọn fomat cells... rồi chọn number> ok không được bạn à...hic khổ ghê

linhnguyen_1003

cũng giúp tí nếu thấy có ích

Ở bảng xếp hạng thì làm lệnh =(IF(C3>=9,"giỏi",IF(C3>=7,"khá",IF(C3>=5,"trun g bình",IF(C3<5,"yếu")))))

còn ở bảng Hạng thì làm lệnh =RANK(C3,($C$3:$C$9))

Các chủ đề có liên quan khác