haviethoabinh

máy mình hiện đang dùng 1 thanh ram 2gi, mà mình hiện đang có 1 thanh ram khoảng 1gi(khác hãng thanh ram 2gi) mà không piết mình có thể lắp thanh ram 1gi đó vào khe cắm còn lại được không, và nếu lắp chạy cùng thanh ram 2gi có được không, vậy nếu lắp như vậy có ảnh hưởng tới tuổi thọ thanh ram chạy cùng ko, mong các bạn ai biết thì có thể giải thích giúp mình

Makis

Cùng bus là lắp được bạn à

Hai thanh thì nhiệt toả ra nhiều hơn,nhưng nói chung là không ảnh hưởng lắm đâu bạn à.

Gabrian

chủ yêu 2 thanh cùng bus thôi còn dung lượng với hãng không sao cả còn cùng chuẩn nữa chứ khác chuẩn gắn bằng niềm tin à (DDR2, DDR3.....)

còn cùng chuẩn nữa chứ khác chuẩn gắn bằng niềm tin à (DDR2, DDR3.....) quen bén cái đó, nhưng chắc chủ topic biết cái đó rồi chứ nhỉ

Portier

chủ yêu 2 thanh cùng bus thôi còn dung lượng với hãng không sao cả nói thế thôi chứ bus 667 và bus 800 là biết ngay d dr2, bus 1066 1333 1600 là d dr3

Maccus

bus là gì với chuẩn là như thế nào, mình chưa hiểu cho lắm bạn cài CPU-Z vào xem tab SPD tìm dòng Mã bandwith xem ghi số mấy sau chữ PC1 -.... ví dụ ghi 6400 thì lấy 6400 / 8 = 800 bus 800 DDR2 . Xem thông số của thanh 1GB ghi bus bao nhiu luôn nếu bus là 667 và 800 (DDR2), bus 1066 - 1333 - 1600 là DDR3, còn thấp hơn 667 là DDR1

Geron

mấy bạn kiểm tra dùm mình, thanh ram cắm trên máy mình dùng CPUZ kiểm tra được thông số sau: pc2-6400(400hz)

còn thanh ram 1 gi mình xem thông số nhà sản xuất ghi như sau: pc2-6400u-666

các bạn kiểm tra xem nó đã cùng bus chưa, vậy mình có thể lắp thanh ram 1gi chạy cùng thanh ram 2gi trên máy chưa

manhcam1980

he he, thank các bạn đã giải thích

nếu dùng 2 thanh ram khác dung lượng như thế thì máy sẽ ưu tiên dùng dung lượng thanh ram nào

ngo_kinhstar

theo lý thuyết nếu cùng bus khác dung lượng thì ưu tiên thanh dung lượng cao để khe gần CPU nhất, nếu khác bus thì để thanh bus thấp lên trước

Faer

he he, thank các bạn đã giải thích

nếu dùng 2 thanh ram khác dung lượng như thế thì máy sẽ ưu tiên dùng dung lượng thanh ram nào k phải ưu tiên dùng dung lượng thanh nào mà là ưu tiên bus RAM nhé bạn,VD như con RAM bạn đang xài là DDR2 bus 800 còn con 1GB kia là bus 667 thì khi gắn con 1 GB vô,con 2GB sẽ tự giảm bus từ 800 xuống còn 667 = vs con 1GB để chạy bộ nhớ kênh đôi nhé bạn

DDR2 bus 800 cả gắn ok thôi hơi lạ là thanh kia 666 nhỉ làm gì có thanh kia, thanh 1 gi thì nhà sản xuất ghi thông số chung là: 1Gi PC2-6400U-666

Thế thôi

thanhtrung_dng

k phải ưu tiên dùng dung lượng thanh nào mà là ưu tiên bus RAM nhé bạn,VD như con RAM bạn đang xài là DDR2 bus 800 còn con 1GB kia là bus 667 thì khi gắn con 1 GB vô,con 2GB sẽ tự giảm bus từ 800 xuống còn 667 = vs con 1GB để chạy bộ nhớ kênh đôi nhé bạn nói như bạn thì nó có ảnh hưởng tới chất lượng tốc độ không, vậy có giảm tuổi thọ ram không vậy bạn

Các chủ đề có liên quan khác