CHIA SẺ KINH NGHIỆM

Mình là một tín đồ âm nhạc và điều mình không hài lòng khi nghe nhạc trên máy tính với hệ điều hành Windows là :

Âm thanh bị cục bộ , không đa kênh khi nghe bằng tai nghe , giải âm tầng từ : 44.1 Khz cho đến 48.0 Khz không thể cảm nhận nổi với tai nghe Stereo ...

Bass , treble , âm trầm không phân biệt được khi nghe bằng tai ... Cụ thể khi các bạn nghe một bản nhạc DJ mp3 với chất lượng phổ biến : 128 Kbps ( giải âm tầng :44.1 Khz ) 16 bits

Cảm nhận trên Windows Media Player 8,9,10,11,12 :

Âm thanh cục bộ, tiếng bass và âm trống điện tử hòa làm một nghe bịch bịch, giọng hát ca sĩ bị ép theo nhạc đệm, âm sắc cao càng rõ bao nhiêu thì âm vực thấp càng bị mờ đi bấy nhiêu, giọng hát bè không thoát ra ngoài giọng chính của ca sĩ ...

( Chắc hẳn một số bạn không đồng ý với ý kiến trên của mình, nhưng đó chỉ là những ai sở hữu Card sound chất lượng, chip đời mới core I ,loa âm thanh hay ...

Còn với đa số những người dùng dòng máy phổ thông, card sound bình thường, chip bình thường thì sao ?

Mình không dám khẳng định tai mình thính, nhưng là một tín đồ âm nhạc thì nghe nhạc lâu sẽ giúp bạn cảm nhận được mọi âm sắc tiết tấu một bản nhạc, mình cảm nhận tốt điều đó ...)

Tại sao lại có hiện tượng như vậy ?

Lý do rất đơn giản :

Mã hóa và giải mã âm thanh trong máy tính của bạn không lọc đầu ra một cách hoàn hảo được ( cho dù bạn cài K-Lite_Codec_Pack, ffdshow, AAC3 ,Shark007 Vista/XP Codec ... )vậy thì làm sao để nghe một file nhạc mp3 trên máy tính có thể hay và âm thanh của nó trung thực ?

Mình đã từng cài :

- Bộ lọc Interlligent Equalizer

- Aud-X ( Aud-X.com )

- Pro logic II

- LameDirectSound: lameDS 3.98.4

- AC3 filter

- DFX Audio Enhancer

- Và nhiều phần mềm khác nữa các bạn có thể tham khảo tại :

Mục đích là tối ưu hóa đầu ra cho âm thanh. Nhưng hiệu quả nó mang lại cho mình thì quả thật thất vọng : âm thanh hay nhưng bị bóp méo không trung thực , bài nhạc này đang nghe to tự nhiên sang bài khác lại bị nhỏ lại , âm thanh thì đa kênh , vòm, stereo đúng với những gì họ quản cáo cho phần mềm của họ còn bài nhạc của mình thì bị mix lại quá đúng điệu .

các bạn cũng sẽ thắc mắc thế thì dùng phần mềm nghe nhạc : xin liệt kê một số phần mềm được xem là đỉnh nhất nghe nhạc hay : jetaudio plus, Winamp, Apple - iTunes, AIMP2, AIMP3 ( của Nga ), Media Center Plus, Vietkar ( của Việt Nam ), football ... Giờ thì có KMPlayer ...

Tình cờ mình mày mò phát hiện ra trang web :

Và thật tuyệt vời cho bộ giải mã này : không chỉ tối ưu hóa đầu ra mà phần mềm này còn giải mã tách kênh, tiết tấu âm điệu, giọng hát ,bộ đệm, tiếng bè , âm trầm bass , tiếng trống nghe nhạc không bị rối âm vực tí nào ...

các bạn chú ý phần mềm này có phí và nhiệm vụ của chúng ta là cài vào để thừa hưởng các giải mã mã hóa đầu ra của nó, không xài được phần mềm mà vẫn xài được bộ lọc tuyệt vời của nó. Nghe nhạc trên Windows Media Player sẽ rất tuyệt, và tất cả những phần mềm nghe nhạc tích hợp vào hệ điều hành Windows sẽ chơi nhạc với âm thanh đầu ra tối ưu tuyệt vời

Link download mình up lên phần mềm :

Link trang tham khảo phần mềm Mix audio :

Link download Codec giúp nghe nhạc xem phim trên máy tính :

( các bạn nên cài Klite mega codec )

Kiến thức về định dang mp3 :

File nhạc mp3 đã được tạo ra từ rất lâu bởi : Fraunhofer và đã phát triển đến ngày hôm nay trở nên thông dụng. Nó là cụm từ viết tắt của : MP3 là viết tắt của MPEG-1 Audio Layer 3, là một định dạng mã hóa âm thanh kỹ thuật số, được dùng để tạo ra các tập tin với dung lượng được giảm đi rất nhiều, trong khi chất lượng thu được vẫn gần giống như những gì thể hiện trên một máy nghe đĩa CD. Những tập tin Mp3 có giá trị chất lượng vào khoảng 128 Kbps, 192 Kbps, 256 Kbps, 320 Kbps. Đây vẫn là con số khá thấp so với 1411 Kbps trên các CD có âm thanh chuẩn. Việc giảm bit rate ( Kbps )xuống thấp cũng có nghĩa làm giảm kích thước của các tập tin MP3.

MP3 giảm được bao nhiêu dung lượng?

Nếu một tập tin MP3 được tạo ra bằng cách sử dụng bit rate ở mức 128 kbps với thời lượng 4 phút sẽ có dung lượng khoảng 3,5 MB so với 40 MB trên các tập tin gốc. Điều này có nghĩa là dung lượng của nó sẽ được giảm xuống 11 lần. Nói đơn giản hơn là với những tập tin này, người dùng có thể tăng số lượng bài hát lưu trữ trên thiết bị lên thêm 11 lần. hay giảm thiểu thời gian download xuống 11 lần so với việc sử dụng các tập tin trên đĩa CD được tạo ra từ nguồn âm thanh ban đầu.

Theo những kỹ sư của Frauenhofer Gesellschaft, một công ty của Đức có nhiều phát minh cho chuẩn MP3, “Hound Dog” là lý tưởng đối với MP3; được ghi theo dạng âm thanh mono vào năm 1956 nên nó có nhiều tiếng nhiễu mà phần mềm chuyển đổi MP3 thực sự loại bỏ được.

MP3 chỉ là bước khởi đầu. Những công nghệ mới hơn như Advanced Audio Coding (AAC), Microsoft Windows Audio 4.0 và a2b của AT&T đang được phát triển. AAC hứa hẹn chất lượng âm thanh còn tốt hơn và kích thước file nhỏ hơn. Microsoft cho biết công nghệ của họ cho cùng chất lượng với dung lượng chỉ bằng một nửa và còn có cơ chế chống sao chép lậu mà MP3 đang thiếu. AT&T nói rằng a2b dùng công nghệ giống như MP3 nhưng chỉ cho phép nghe.

( các bạn có thể tìm hiểu về Fraunhofer tại trang Web : )

Đây cũng là bài viết mình muốn viết từ lâu nhưng thời gian và công việc không cho phép, các bạn bỏ qua cho mình một số thiếu sót . Điều mình mong muốn là những ai có năng khiếu về thẩm âm có thể cùng nhau chia sẻ để có thể thông qua một hệ điều hành Windows thừa hưởng được những lợi ích về Music.

ngovang_koanh

Bài viết của 1 fan sành điệu rất là chi tiết, mình nghe nhạc giống như vịt nghe sấm vậy mà thôi. Nhưng xem hết bài viết thấy bạn trình bày rất công phu ThankS

xuongrong_den

phân biệt nhạc 128kb/s và cao hơn thì cần có bộ phát nhac chuẩn, tai đủ thính, một chút kiến thức về thanh nhạc.Còn phần mềm hỗ trợ mình nghĩ không có tác dụng bao nhiều.

Nghe nhạc 128kb/s và lossless mình cũng chả thấy không khác nhau mấy

hoangtu548

phân biệt nhạc 128kb/s và cao hơn thì cần có bộ phát nhac chuẩn, tai đủ thính, một chút kiến thức về thanh nhạc.Còn phần mềm hỗ trợ mình nghĩ không có tác dụng bao nhiều.

Nghe nhạc 128kb/s và lossless mình cũng chả thấy không khác nhau mấy có thể do bác cài bộ K-Lite Codec Pack, khi cài bác cứ next next mà không để ý là bác đã chọn chất lượng âm thanh khi decode ra là 2.0 (stereo) mà không phải là cao hơn, nên cho dù bác có play nhạc lossless đi nữa thì âm thanh vẫn bình thường

thực sự thì phải có dàn âm thanh cực khủng cỡ 7.1, đôi tai thật thính + khả năng cảm thụ âm nhạc thì may ra mới phân biệt được nhạc 128kbps và nhạc lossless

conquysong2000

có thể do bác cài bộ K-Lite Codec Pack, khi cài bác cứ next next mà không để ý là bác đã chọn chất lượng âm thanh khi decode ra là 2.0 (stereo) mà không phải là cao hơn, nên cho dù bác có play nhạc lossless đi nữa thì âm thanh vẫn bình thường

thực sự thì phải có dàn âm thanh cực khủng cỡ 7.1, đôi tai thật thính + khả năng cảm thụ âm nhạc thì may ra mới phân biệt được nhạc 128kbps và nhạc lossless K-Lite Codec Pack chỉ để xem phim thôi,t nghe nhạc = jetaudio.Chất lượng âm thanh giữa 128kb/s và lossless thì cảm nhận lossless nghe nó mịn và vang hơn.Còn phân biệt kĩ thì chịu(cắm headphone mới cảm nhận được,loa ngoài bó tay)

ct_design

thực sự thì phải có dàn âm thanh cực khủng cỡ 7.1 Dàn 7.1 thì nghe nhạc hay hơn dàn 2.0 hả bạn

Jeanelle

Dàn 7.1 thì nghe nhạc hay hơn dàn 2.0 hả bạn dàn 2.0 có nghĩa là có 2 loa và không có loa âm bass trầm đó bạn. Dàn 7.1 tất nhiên có 7 loa và có loa âm bass trầm, nghe nhạc sẽ hay hơn tùy theo vào sự bố trí sắp xếp cách đặt loa để có âm thanh vòm mà người ta gọi là âm thanh nổi hay surround.

Bạn nên mua loa 2.1 để có thể cảm nhận hết âm thanh bass trầm ấm !

mr_ten

dàn 2.0 có nghĩa là có 2 loa và không có loa âm bass trầm đó bạn. Dàn 7.1 tất nhiên có 7 loa và có loa âm bass trầm, nghe nhạc sẽ hay hơn tùy theo vào sự bố trí sắp xếp cách đặt loa để có âm thanh vòm mà người ta gọi là âm thanh nổi hay surround.

Bạn nên mua loa 2.1 để có thể cảm nhận hết âm thanh bass trầm ấm ! Nếu bạn cần thì qua chỗ mình nghe thử dàn 2.0 xem bass nó đập có bể ngực không nhé.

Nhạc chia sẻ hiện giờ ngoại trừ rất ít DTS ra thì toàn là stereo, nhiều hơn 2 kênh để làm gì ngoài xem video là chính?

Mấy dàn hi-end toàn là 2.0 đó bạn

Định chém gió thêm mà thôi, đợi pác vô comment rồi nói tiếp

thoe như mình biết loa thùng loại 25cm > hơn nữa thì nó đã có trong nó ít nhất là 1 đến hai loa phụ hay nhiều hơn, vì vậy bản thân nó đã có 1 loa âm trầm loại lớn, vậy 2 loa loại thùng lớn thì không thể so với loa vi tính 2.0 được

nhoxbaby1327

thoe như mình biết loa thùng loại 25cm > hơn nữa thì nó đã có trong nó ít nhất là 1 đến hai loa phụ hay nhiều hơn, vì vậy bản thân nó đã có 1 loa âm trầm loại lớn, vậy 2 loa loại thùng lớn thì không thể so với loa vi tính 2.0 được Cái bạn đang muốn nói là mỗi kênh loa có 2, 3 đường tiếng riêng biệt phải không?

Nhưng có nhiều loa tuy nhỏ nhưng bass vẫn chắc nịch đấy

ketnooi.com/forum bữa nay cũng bị 504... à

Nói chung muốn nghe nhạc MP3 hay thì cần nguồn tốt, khuyến cáo là 320kps, chứ nghe 128kps thì chưa hay được tải ở chiasenhac.com cũng nhiều lắm. Ngoài ra cần có phần mềm nghe nhạc, điển hình là Foobar, Winamp,... Tất nhiên cần loa xịn nữa là ổn.

Các chủ đề có liên quan khác