Máy mình hồi nay khoảng 1 tuần cứ thỉnh thoảng lại bị lỗi màn hình xanh như hình bên dưới

phải ấn giữ phím tắt nguồn mới tắt được máy mình cũng đã check rồi, ổ cứng không bị bad hay gì cả, bạn nào biết cách khắc phục không chỉ cho mình biết với nhé, thank m.n

xxxlongcoolxxx

màn hình xanh chết chóc cũng do nhiều nguyên nhân :stick: à chắc do ổ cứng rồi :stick: cứ sắp màn hình xanh là ổ cứng nó kêu tành tạch

Diarmad

Cái lỗi Màn Hình Xanh này là do nhiều nguyên nhân như phần cứng, phần mềm, RAM, CPU, Xung đột,... nói chung là nhiều lắm chả biết nguyên nhân nào mà lẫn chính vì vậy màn hình xanh cũng là cái lỗi muôn thuở của Windows mà chưa ai tìm ra cách khắc phục được nếu là xung đột phần mềm thì bạn hãy thử nhớ lại xem sau khi cài phần mềm nào thỳ bị tình trạng như trên và gỡ nó ra nếu có bật System Restore thì Restore lại cho lẹ

Hiện nay cách khắc phục "cơ bản" nhất của lỗi này vẫn là... cài lại windows

Benedetto

Bạn chủ topic cho hỏi máy bị tình trạng trên khi vừa cài windows xong hay tự nhiên giờ mới bị (tức là dùng đó giờ không sao tự nhiện giờ mới bị).

TH1: Mỗi lần sử dụng máy đều bị:

+Nếu mới cài windows lại:

1.Driver tự cài bằng cách download trên trang chủ hãng laptop.

2.Hay dùng tool tự nhận driver.

+Nếu chưa cài windows và đó giờ dùng ok tự nhiên giờ bị:

1.Test Con ram lại 1 lần bằng vài tool để có kết quả chính xác (Memtest86+ test trong dos, test trong win, sử dụng thêm tool RightMark test trong win).

2.Gần đây có cài tool nào mới vào không nếu có gỡ ra sử dụng xem còn ko.

TH2: Vài ngày hay vài tuần mới bị nghĩa là không có thời gian nhất định:

1.Ram lỗi chíp nhớ nên khi truy xuất tới nơi không bị lỗi sẽ không dump nhưng truy xuất tới chíp bị lỗi thì dump.

2.Chân ram dơ, khe ram dơ hay có vấn đề.

3.HDD bad.

Ngoài ra, bạn có thể dùng tool đọc file minidump xem thử kết quả (tham khảo thôi không chính xác tuyệt đối nha bạn).

Thân chào bạn

dang_hongky

Khuyên bạn chân thành là nên cài lại win. vào topic rồi kéo xuống dưới down bản link gốc của MS rồi burn ra đĩa hay tạo USB boot và cài vào,tất cả đã có hướng dẫn, hay ra ngoài mua 1 cái DVD cài windows cũng được,ổn định nhất thì mình nghĩ là windows 7 ultimate. sau đó nhập key Q3WKQ-R398C-6GCJ3- JTH48 -X9XKW vào là windows sẽ có bản quyền. nhớ tắt update win, system restore. bước cuối cùng là cài tất cả các Driver của laptop theo model ghi trên laptop của bạn, mình khuyên bạn nên cài từ chính trang chủ hãng mà bạn dùng, bạn không cần sử dụng các phần mềm update driver làm chi. trừ driver card rời NVidia hay AMD radeon thì hãy lên trang chủ để tải update. tiếp theo bạn cài antivirus vào. mình dùng ESET 7, rất tốt. đây là kinh nghiệm bản thân của mình. mình đã khắc phục cho máy của chị mình bằng cách đó.

chuot_ham

Có lẽ nên cài lại windows .. lên mạng search thì báo là lỗi driver + lỗi từ Norton Removal Tool .. xoá nó di !! tóm lại chắc nên cài lại windows cho khoẻ nhé .. lỗi màng hình xanh do phần cứng thì khó giải quyết .. còn do phần mềm như trên cài lại windows là 1 cách tốt nhất !

Thank các bạn, có lẽ do ổ cứng rồi chứ không phải do windows vì mình mới cài lại windows nguyên gốc có bản quyền đàng hoàng mà

Vì mỗi lần sắp treo máy & chuyển sang màn hình xanh thì ổ cứng nó lại tạch tạch như kiểu là không quay được ấy check thì không bị bad ổ chẳng biết nó bị sao nữa, từ khi em down nhiều phim về sắp full ổ cứng là bị hoài, chắc do đó mà nó không chạy nổi

Các chủ đề có liên quan khác