Placido

Mình có ba ổ đĩa là C,D,E (tổng là 500gb) và các loại dữ liệu là phim(cái ni dung lượng nhiều), tài liệu học tâp (khoảng 2-4gb gì đó), các phần mềm (10gb), file ghost (13gb). Cho mình hỏi là nên lưu dữ liệu như thế nào. Theo mình biết thì ở trung tâm đĩa quang hhd là ổ E, ngoài rìa là ổ C. Vậy chổ nào trên ổ đĩa quang nó đọc nhanh nhất vậy. mình muốn truy các dữ liệu như phim, tài liệu học tập, nhạc nhẻo cái thứ giải trí... truy cập nhanh thì nên lưu nó ở ổ D hay ổ E đây?

TheLiem_TheLiem

Label ổ đĩa đâu có nói lên tốc độ truy cập,vì cùng của 1 ổ cứng cả

Thường ổ C mặc định là HĐH nên file,phim,tài liệu,nhạc nhẻo không lưu ở ổ C để khi cài lại windows đỡ mất công copy dữ liệu qua các ổ khác,còn lưu ở D,E tuỳ bạn.

mysteriousm62

Không hiểu ý bạn lắm. Cũng k khác nhau đến độ bạn phải phân chia vậy đâu. Cần thiết lắm thì lâu lâu defragment ổ đĩa lại là nó chạy nhanh à. Sao phải mệt công nghĩ như vậy. Bạn cứ quất ổ C chỉ để chứa Win, ổ D chứa hình ảnh, file văn bản cá nhân, tài liệu, dvd, lưu trữ phần mềm học tập. Ổ E chứa phim, game, chứa các phần mềm cần lưu, nơi để chứa các file download về. Thế cho tiện quản lý. Nghĩ làm gì cho nó mệt, tắt điện rồi ổ nào cũng như ổ nào

Cormack

Mình có ba ổ đĩa là C,D,E (tổng là 500gb) và các loại dữ liệu là phim(cái ni dung lượng nhiều), tài liệu học tâp (khoảng 2-4gb gì đó), các phần mềm (10gb), file ghost (13gb). Cho mình hỏi là nên lưu dữ liệu như thế nào. Theo mình biết thì ở trung tâm đĩa quang hhd là ổ E, ngoài rìa là ổ C. Vậy chổ nào trên ổ đĩa quang nó đọc nhanh nhất vậy. mình muốn truy các dữ liệu như phim, tài liệu học tập, nhạc nhẻo cái thứ giải trí... truy cập nhanh thì nên lưu nó ở ổ D hay ổ E đây? bạn lưu nơi nào cũng được độ trể của HDD không đáng kể từ ngoài vành đến lỏi đĩa nó chỉ tính % của s mà thôi, HDD không phải là ổ quang, Ổ Quang là từ để chỉ cái ổ đĩa CD/DVD

dữ liệu được gọi nhanh khi nó ở ngoài phân vùng cài win

vodoi_vksk00

độ trễ của ổ cứng không bao nhiêu đâu bạn

nên bạn cứ để windows ổ C, còn 2 ổ D & E muốn sao cũng được

hay nếu bạn đại gia cũng có sự lựa chọn khác

nâng cấp lên ổ cứng có tốc độ vòng quay 7200rPhần mềm hay giàu hơn nữa thì sắm vài cái ổ SSD

nó sẽ không có độ trễ

any_8x

Mình có ba ổ đĩa là C,D,E (tổng là 500gb) và các loại dữ liệu là phim(cái ni dung lượng nhiều), tài liệu học tâp (khoảng 2-4gb gì đó), các phần mềm (10gb), file ghost (13gb). Cho mình hỏi là nên lưu dữ liệu như thế nào. Theo mình biết thì ở trung tâm đĩa quang hhd là ổ E, ngoài rìa là ổ C. Vậy chổ nào trên ổ đĩa quang nó đọc nhanh nhất vậy. mình muốn truy các dữ liệu như phim, tài liệu học tập, nhạc nhẻo cái thứ giải trí... truy cập nhanh thì nên lưu nó ở ổ D hay ổ E đây? bạn nghe đâu dc cái thông tin "củ chuối" vậy ??? letter của ổ mình đặt thế nào chả dc ??? nếu muốn bạn có thể đặt 3 ổ là M, N, O hay là X, Y, Z cũng dc chả sao cả!! bạn đang dùng HDD 500GB với nhu cầu lưu trữ như bạn nói thì mình đề nghị bạn chia ổ thế này

phân vùng C ~ 60-80GB : cài HĐH

phân vùng D ~ 70-90GB (có thể cho lên 100GB luôn) : chứa tài liêu cá nhân (nhạc, ảnh, văn bản...) , tài liêu học tập, phần mềm và file ghost

phân vùng E dung lượng còn lại : chứa phim , game và các file download về

bạn yên tâm là tốc độ truy cập lên các phân vùng khác nhau của HDD nếu có khác nhau thì bạn cũng không thể nhận ra dc đâu

nếu bạn cảm giác tốc độ đọc ghi file chậm đi thì đấy là do bạn ghi xoá dữ liệu quá nhiều lần => dữ liệu ghi bị phân mảnh rải rác khắp HDD => kim đọc phải di chuyển xa hơn để đọc ... tuy nhiên bạn yên tâm vì để bị phân mảnh nặng như thế thì HDD đã phải hoạt động trong một thời gian khá là dài rồi (tầm khoảng 4-5 năm). nếu bị phân mảnh thì bạn dồn đĩa = tiện ích defrag của windows là ok

spy_vodoi

Không hiểu ý bạn lắm. Cũng k khác nhau đến độ bạn phải phân chia vậy đâu. Cần thiết lắm thì lâu lâu defragment ổ đĩa lại là nó chạy nhanh à. Sao phải mệt công nghĩ như vậy. Bạn cứ quất ổ C chỉ để chứa Win, ổ D chứa hình ảnh, file văn bản cá nhân, tài liệu, dvd, lưu trữ phần mềm học tập. Ổ E chứa phim, game, chứa các phần mềm cần lưu, nơi để chứa các file download về. Thế cho tiện quản lý. Nghĩ làm gì cho nó mệt, tắt điện rồi ổ nào cũng như ổ nào Cách này là chuẩn nhất rồi

Mình có ba ổ đĩa là C,D,E (tổng là 500gb) và các loại dữ liệu là phim(cái ni dung lượng nhiều), tài liệu học tâp (khoảng 2-4gb gì đó), các phần mềm (10gb), file ghost (13gb). Cho mình hỏi là nên lưu dữ liệu như thế nào. Theo mình biết thì ở trung tâm đĩa quang hhd là ổ E, ngoài rìa là ổ C. Vậy chổ nào trên ổ đĩa quang nó đọc nhanh nhất vậy. mình muốn truy các dữ liệu như phim, tài liệu học tập, nhạc nhẻo cái thứ giải trí... truy cập nhanh thì nên lưu nó ở ổ D hay ổ E đây? Bác lưu hết vào ổ E ấy, còn dữ liệu học tập thì rất nhẹ nên cho vào ổ D. Đề phòng khi cài windows thì khỏi lo mất giữ liệu. Cái này là do bác sắp xếp nên dùng lâu sẽ thấy quen thôi. Còn ổ C thì không nên lưu giữ cái gì cả trừ khi là bắt buộc.

Bác lưu hết vào ổ E ấy, còn dữ liệu học tập thì rất nhẹ nên cho vào ổ D. Đề phòng khi cài windows thì khỏi lo mất giữ liệu. Cái này là do bác sắp xếp nên dùng lâu sẽ thấy quen thôi. Còn ổ C thì không nên lưu giữ cái gì cả trừ khi là bắt buộc. giống ý mình, ổ C chừa windows và vài file cài đặt thôi, còn dữ liệu quan trọng hay phim hình ảnh quăng vào D hay E hết để cài windows không ảnh hưởng tới nó. Đơn giản dễ hiểu khỏi suy nghĩ vụ kia nhức óc thêm thôi bạn ah

Các chủ đề có liên quan khác