Tình hình là mình mua vài đĩa vcd tiếng anh về để học nhưng khi cho vào máy tính mở ra thấy trống trơn. Nhìn như 1 cái đĩa trắng. chuột phải không có chữ play để chạy. mấy đĩa mình mua đều vậy. Nghe chủ quán nói thì đĩa này chống sao chép. Có cách nào để nghe mấy đĩa này trên máy tính không?. Nếu cho vào đài hay đầu đĩa vẫn nghe bình thường.

Tình hình là mình mua vài đĩa vcd tiếng anh về để học nhưng khi cho vào máy tính mở ra thấy trống trơn. Nhìn như 1 cái đĩa trắng. chuột phải không có chữ play để chạy. mấy đĩa mình mua đều vậy. Nghe chủ quán nói thì đĩa này chống sao chép. Có cách nào để nghe mấy đĩa này trên máy tính không?. Nếu cho vào đài hay đầu đĩa vẫn nghe bình thường.
Bạn dùng Media Player Classcic của chính Window để mở đĩa và làm như hướng dẫn:

Bạn có 1 đĩa CD nhạc rất hay và muốn copy vào máy để từ đó có thể đồng bộ sang điện thoại, máy nghe nhạc, hay upload lên Youtube để chia sẻ với bạn bè thì bạn sẽ làm thế nào? Bởi vì không giống như đĩa VCD hay đĩa game, đĩa CD ca nhạc thường được trang bị công cụ chống copy do đó nếu bạn nhét đĩa vô ổ CD của máy tính, sau đó select all và copy thì bạn chỉ được 1 thư mục khoảng vài Kb chứa toàn bộ các file *.cda (dạng shortcute) như thế này thôi.

Để copy được file nhạc từ đĩa CD, bạn phải dùng kỹ thuật Ripping (sao chép đặc biệt), trong bài viết hôm nay nguyenhuutrong.com sẽ giới thiệu tới bạn cách Ripping đĩa nhạc CD với công cụ Windows Media Player có sẵn.
Trước khi bắt đầu Ripping bạn tiến hành thiết lập một số lựa chọn cho việc sao chép bao gồm chọn thư mục lưu trữ file nhạc được copy ra từ đĩa CD, và định dạng của file nhạc đó. Bạn vào phần Rip settings trong Windows Media Player.
  • Để chỉnh thư mục bạn chọn phần Rip music to this location, thông thường thư mục mặc định sẽ là Music trong ổ C:\ (VD: C:\Users\Trong\Music) . Nếu muốn thay đổi thư mục bạn nhấn nút Change… và chọn thư mục tùy chọn mới. Windows Media Player sẽ tự động tạo mới 1 thư mục con có tên trùng với tên của đĩa CD và chứa các bài hát rip được vào đây (VD: trường hợp của tui sẽ có 1 thư mục con là Hoa Tau Bau Tranh Sao Vol.3 được tạo trong thư mục C:\User\Trong\Music)
  • Để chỉnh định dạng file nhạc bạn chọn Format thông thường là MP3.
  • Để chọn chất lượng âm thanh file được Ripping, bạn chọn Audio quality, trong hình tui chọn Audio quality = 192Kbps (trung bình) bạn cũng có thể chọn chất lượng cao nhất là 320Kbps.

Vậy là quá trình thiết lập để Windows Media Player sao chép CD đã sẵn sàng, bạn nhét đĩa CD vô máy tính, thông tin về đĩa nhạc bao gồm tên và các bài hát trong đĩa nhạc đó sẽ được hiện lên (nếu không muốn sao chép bài nào, bạn chỉ việc bỏ chọn bài hát đó trong list của Windows Media Player). Để bắt đầu Ripping bạn nhấn chọn nút Rip CD.

Windows Media Player sẽ bắt đầu sao chép các bài hát trong đĩa CD đó.

Khi quá trình sao chép hoàn tất, sẽ có thông báo Ripped to library (đã sao chép) bên cạnh mỗi bài hát trong list.

Các file nhạc sau khi đươc sao chép sẽ được lưu vào thư mục bạn đã chọn ở bước trên (C:\User\Trong\Music), bạn có thể vào đây để đồng bộ với điện thoại, máy nghe nhạc, hay upload lên các kênh chia sẻ âm nhạc để chia sẻ với bạn bè.

tahaigiang

theo mình thấy bạn mua nhầm đĩa trắng, chưa ghi j trong đó =,= Mai mốt bạn chịu kho xem bài post cho kỹ #1 người ta nói nghe được ở đầu đĩa kìa !!!@@@

huongc0ng

mình không mở được đĩa. Khi cho đĩa vào máy tính, sẽ có 1 bảng nhỏ hiện ra hỏi bạn mở đĩa bằng phần mềm gì ? Bạn chọn WMP ý

Các chủ đề có liên quan khác