Sorry mọi người vì không để ý nên trên Windows chỉ có bản tiếng Nga hôm nay mình fix lại: và bổ xung thêm gói ngôn ngữ tiếng việt chạy trên Windows:

Bạn có thể download tại

Link trực tiếp

Download xong bạn cần fix lại gói ngôn ngữ và cài đặt thêm các bộ từ điển bạn xem ở dưới

Nếu đánh giá Goldent dict so với Babylon thì Goldent dict thực sự tốt hơn lúc trước mình dùng Babylon nhưng sau khi dùng Goldent dict thấy nó tốt hơn: chạy nhẹ hơn, tra từ nhanh hơn, ít tốn kém bộ nhớ, chức năng scan popup tốt hơn, và Free nữa. Chỉ thua mỗi nó không hỗ trợ TTS nhưng bù lại bạn lại có bộ phát âm chuẩn giọng thật. (Trên Windows bạn dùng bộ định dạng WAV, còn Linux cả WAV và MP3)

Có một cài hay của Goldent là chức năng Popup rất Pro(chỉ trên Windows bản Linux không có) khi tra từ bạn không cần quét từ đó chỉ cẩn chỉ vào từ đó là nó hiện ra, giúp cho cộng việc tra từ lúc đọc tài liệu của bạn nhanh hơn không phải quét từ nó sẽ tự động tìm từ, và muốn chính xác bạn có thể quét

muốn ẩn popup thì bạn chỉ cần làm sao có 2 lần chuột đi qua cạnh của Popup

Để ẩn Popup bạn di chuột vào Popup theo một trong số cách sau

Gói ngôn ngữ tiếng việt

các bạn download bộ sau về sau đó ghi đè nên Thư mục cài dặt của Golden dict sau đó khỏi động lại và chọn ngôn ngữ Tiếng anh (mình sẽ upload hình sau) sau đó bạn tắt đi mở lại là có ngôn ngữ tiếng anh
Download

Để chọn ngôn ngữ bạn bấm F4 và chọn như hình

Bộ phát âm WAV cho Windows - với Linux bạn có thể dùng bất cứ bộ phát âm nào

Tất cả chúng ta đều biết Babylon là đại từ điển rất lớn, nhưng có lẽ bạn phải mất rất nhiều tiền để mua nó nếu không muốn Cr-ack (Việt nam còn cùng kiệt Cr-ack tui xin ủng hộ), nhưng có một đại từ điển miễn phí có thể thay thế giúp bạn không phải lo nữa. Mặc dù miễn phí nhưng khả năng của nó không hề kém cỏi chút nào. Từ điển đó là GoldenDict, một từ điển đa nguồn nó có thể sử dụng cơ sở dữ liệu của rất nhiều bộ từ điển khác (Babylon, Stadict, Lingoes...), bởi vậy bạn không phải lo thiếu một bộ từ điển nào cả, từ Wiki Offline, đến các bộ từ điển đồ sộ của Babylon, mà bạn không phải bận tâm gì cả . Không chỉ đa nguồn mà còn đa hệ, nó có thể chạy trực tiếp trên Linux hay trên Windows. Cách thức cài đặt bộ từ điển này gần giông với Babylon.

Ưu điểm:

-Cái này chạy được trên Linux và cả Windows trên bạn nên tải bản 72M về nó

có sẵn một số phần phát âm rồi.

- Tra từ điển theo Tab, bạn có thể có nhiều Tab làm viêc

-chức năng nhóm từ điển thành một nhóm, giúp bạn tối ưu quá trình tra,

-Hỗ trợ tốt wiki Offline và online, nếu bạn không muốn dùng wiki online thì nên bỏ nó đi cho nhẹ. Còn muốn thêm wiki online việt nam bạn thêm. Bạn có thể thêm trang nào tùy thich, hay bỏ đi trang không thích.

- hỗ trợ dich nhưng chưa hỗ trợ tiếng việt, cài này thì babylon cũng không có mà, Bạn có thể tài phần mền khác để dịch
Phần mền dịch thuật miễn phí sử dụng google translate:

download tại đây

- Hỗ trợ từ điển Hình

-Phát sinh rất ít bộ nhớ, Babylon mình dùng cài thêm từ điển vào mất những 2G còn Goldenditc chỉ mất 450M

Nhược điểm :

mình chỉ thấy mỗi một nhược điểm so với babylon là phải dùng bộ đọc Mp3 thui, nhưng bù lại bạn lại có một chức năng đọc phát âm chuẩn nhất

-------->>

để cài đặt từ điển bạn phải tải các bộ từ điển của stardict hay Babylon, xem link phía dưới.

tiến hành cài đặt bạn bấm F3 hay vào mục edit và chọn thư mục chứa từ điển > Sau đó bạn chọn Scan để nó quét từ điển. Có một ưu điểm của bộ từ điển này là nó tuy dùng bộ từ diển Babylon nhưng bạn sẽ tốn ít dụng lượng để chứa các từ điển hơn Bablon để đọc tiếng bạn sử dụng bộ phát âm chuẩn download phía dưới

Cài từ điển, cài âm thanh bạn cũng làm vây, add đường dẫn tới nơi chưa từ điên tiếng.

Nhóm từ điển:

Chức năng quét từ Scan PopUP

bạn có thể chỉnh them CTRL hoạc ALT

Làm việc nhiều tab theo Tab, sẽ thích hợp cho bạn tra nhiều từ tiện lợi mà không phải chuyển các cửa sổ:

Hỗ trợ từ điển hình:

Học ngữ pháp

Đây là một số bộ từ điển.

Bộ từ điển Prodict, lac việt, ... của Bablon cho Golden dict

Từ điển tin học

Ngữ pháp tiếng anh giúp bạn học rất nhiều cấu trúc cơ bản

bộ phát âm chuẩn 142k từ

Wiki offline babylon cho Golden dict

--bản tiếng việt

Từ điển Nhật-Anh-Nhật: 20.31MB

Từ điển Nhật/Trung/Hàn-Việt...:

Now you can see what's
169

Ngòai ra bạn có thể tìm kiếm thêm các bộ từ điển khac rồi cài vào

chú ý các từ điển download về phải là dạng BGL
Nếu sử dụng Linux thì đây là từ điển không thể bỏ qua. Còn nếu dùng Windows bạn có thể thay thế cho Babylon hay Lingoes.

================================================== =======

gian_ho

Cái này hay đấy, thank chủ theart, đoạn có j rảnh sẽ down về xài thử.

hay đấy, cái Lacviet mình cài trên win7 thì mất luôn chế độ autolook, thử xem thế nào. Thank pro trước đã.

55_66

Minh không thể cài được từ điển V-E dạng mtBab_VE_Edition-1.0.bdc. Nó chỉ scan được các từ điển .bgl. Mình thấy vạn cài được, bạn chỉ mình với, nếu được bạn chỉ mình luôn cách convert sang .bgl luôn vì mình còn 1 cái dict oxford nữa.

Mình mới dùng linux, không rõ stardict do chưa dùng thử nhưng mình đã dùng goldendict ngay lần đầu cài từ điển cho linux. Rất tuyệt, tiện dụng và tùy biến tốt hơn hẳn mấy cái trên Win. Thank "mèo rừng"

Minh không thể cài được từ điển V-E dạng mtBab_VE_Edition-1.0.bdc. Nó chỉ scan được các từ điển .bgl. Mình thấy vạn cài được, bạn chỉ mình với, nếu được bạn chỉ mình luôn cách convert sang .bgl luôn vì mình còn 1 cái dict oxford nữa. Xem trên forum của họ, thấy bảo là .bdc là đồ trả tiền, .bgl là đồ free.

Conan thử dùng Babylon, chạy .bdc, kiếm cái .bgl tương ứng được tạo ra --> cho Goldendict xài.

Chỉ là đề nghị, tui không thử, vì không khoái xài đồ trả tiền.

Dearbourne

Thank nghen, tui chỉ khoái từ điển WIKI có hình thôi ! Nhờ bạn mà tui mới cài Linux đấy. Trước giờ tưởng nó dỏm lắm, ai dè dỏm thiệt . Nhưng khoái cái giao diện 3 in 1 của bạn à, waittttttttt......

nhocquyalien

các bạn vào đây để down được bộ từ điển mtd có đuôi là BGL ^^:

chantran0507

bộ phát âm chuẩn 142k từ

Bạn ơi, dùng cả 2 bộ phát âm hay chọn một trong 2.

Cuinn

Sorry mọi người vì không để ý nên trên Windows chỉ có bản tiếng Nga hôm nay mình fix lại: và bổ xung thêm gói ngôn ngữ tiếng việt chạy trên Windows:

Bạn có thể download tại

Link trực tiếp

Download xong bạn cần fix lại gói ngôn ngữ và cài đặt thêm các bộ từ điển bạn xem ở dưới

Nếu đánh giá Goldent dict so với Babylon thì Goldent dict thực sự tốt hơn lúc trước mình dùng Babylon nhưng sau khi dùng Goldent dict thấy nó tốt hơn: chạy nhẹ hơn, tra từ nhanh hơn, ít tốn kém bộ nhớ, chức năng scan popup tốt hơn, và Free nữa. Chỉ thua mỗi nó không hỗ trợ TTS nhưng bù lại bạn lại có bộ phát âm chuẩn giọng thật. (Trên Windows bạn dùng bộ định dạng WAV, còn Linux cả WAV và MP3)

Có một cài hay của Goldent là chức năng Popup rất Pro(chỉ trên Windows bản Linux không có) khi tra từ bạn không cần quét từ đó chỉ cẩn chỉ vào từ đó là nó hiện ra, giúp cho cộng việc tra từ lúc đọc tài liệu của bạn nhanh hơn không phải quét từ nó sẽ tự động tìm từ, và muốn chính xác bạn có thể quét

muốn ẩn popup thì bạn chỉ cần làm sao có 2 lần chuột đi qua cạnh của Popup

Để ẩn Popup bạn di chuột vào Popup theo một trong số cách sau

Gói ngôn ngữ tiếng việt

các bạn download bộ sau về sau đó ghi đè nên Thư mục cài dặt của Golden dict sau đó khỏi động lại và chọn ngôn ngữ Tiếng anh (mình sẽ upload hình sau) sau đó bạn tắt đi mở lại là có ngôn ngữ tiếng anh
Download

Để chọn ngôn ngữ bạn bấm F4 và chọn như hình

Tất cả chúng ta đều biết Babylon là đại từ điển rất lớn, nhưng có lẽ bạn phải mất rất nhiều tiền để mua nó nếu không muốn Cr-ack (Việt nam còn cùng kiệt Cr-ack tui xin ủng hộ), nhưng có một đại từ điển miễn phí có thể thay thế giúp bạn không phải lo nữa. Mặc dù miễn phí nhưng khả năng của nó không hề kém cỏi chút nào. Từ điển đó là GoldenDict, một từ điển đa nguồn nó có thể sử dụng cơ sở dữ liệu của rất nhiều bộ từ điển khác (Babylon, Stadict, Lingoes...), bởi vậy bạn không phải lo thiếu một bộ từ điển nào cả, từ Wiki Offline, đến các bộ từ điển đồ sộ của Babylon, mà bạn không phải bận tâm gì cả . Không chỉ đa nguồn mà còn đa hệ, nó có thể chạy trực tiếp trên Linux hay trên Windows. Cách thức cài đặt bộ từ điển này gần giông với Babylon.

Ưu điểm:

-Cái này chạy được trên Linux và cả Windows trên bạn nên tải bản 72M về nó

có sẵn một số phần phát âm rồi.

- Tra từ điển theo Tab, bạn có thể có nhiều Tab làm viêc

-chức năng nhóm từ điển thành một nhóm, giúp bạn tối ưu quá trình tra,

-Hỗ trợ tốt wiki Offline và online, nếu bạn không muốn dùng wiki online thì nên bỏ nó đi cho nhẹ. Còn muốn thêm wiki online việt nam bạn thêm. Bạn có thể thêm trang nào tùy thich, hay bỏ đi trang không thích.

- hỗ trợ dich nhưng chưa hỗ trợ tiếng việt, cài này thì babylon cũng không có mà, Bạn có thể tài phần mền khác để dịch
Phần mền dịch thuật miễn phí sử dụng google translate:

download tại đây

- Hỗ trợ từ điển Hình

-Phát sinh rất ít bộ nhớ, Babylon mình dùng cài thêm từ điển vào mất những 2G còn Goldenditc chỉ mất 450M

Nhược điểm :

mình chỉ thấy mỗi một nhược điểm so với babylon là phải dùng bộ đọc Mp3 thui, nhưng bù lại bạn lại có một chức năng đọc phát âm chuẩn nhất

-------->>

để cài đặt từ điển bạn phải tải các bộ từ điển của stardict hay Babylon, xem link phía dưới.

tiến hành cài đặt bạn bấm F3 hay vào mục edit và chọn thư mục chứa từ điển > Sau đó bạn chọn Scan để nó quét từ điển. Có một ưu điểm của bộ từ điển này là nó tuy dùng bộ từ diển Babylon nhưng bạn sẽ tốn ít dụng lượng để chứa các từ điển hơn Bablon để đọc tiếng bạn sử dụng bộ phát âm chuẩn download phía dưới

Cài từ điển, cài âm thanh bạn cũng làm vây, add đường dẫn tới nơi chưa từ điên tiếng.

Nhóm từ điển:

Chức năng quét từ Scan PopUP

bạn có thể chỉnh them CTRL hoạc ALT

Làm việc nhiều tab theo Tab, sẽ thích hợp cho bạn tra nhiều từ tiện lợi mà không phải chuyển các cửa sổ:

Hỗ trợ từ điển hình:

Học ngữ pháp

Đây là một số bộ từ điển.

Bộ từ điển Prodict, lac việt, ... của Bablon cho Golden dict

Từ điển tin học

Ngữ pháp tiếng anh giúp bạn học rất nhiều cấu trúc cơ bản

bộ phát âm chuẩn 142k từ

Wiki offline babylon cho Golden dict

--bản tiếng việt

Từ điển Nhật-Anh-Nhật: 20.31MB

Từ điển Nhật/Trung/Hàn-Việt...:

Now you can see what's
169

Ngòai ra bạn có thể tìm kiếm thêm các bộ từ điển khac rồi cài vào

chú ý các từ điển download về phải là dạng BGL
Nếu sử dụng Linux thì đây là từ điển không thể bỏ qua. Còn nếu dùng Windows bạn có thể thay thế cho Babylon hay Lingoes.

================================================== =======
Ước một ngày ai cũng dùng linux. Box Linux: bạn sẽ đổi cách nhìn của bạn về Linux, nơi của tự do
Linux đẹp hơn Windows 7 và Mac OS mời bạn ghé thăm box Linux
cậu cho mình xin bộ phát âm tiếng Nhật được không? Thank cậu nhìu

cobedautay_23

Làm sao để cài Golden Dict trên ubuntu 10.10 bạn ơi Vào Software Center rồi gõ Golden nó hiện ra rồi cài thui

Chú ý nếu bạn để dữ liệu ở ổ cứng mà chưa Mount thì bạn Goldent dict bị lỗi nên trước khi mở bạn nên Mount trước đã bằng cách:

+ Dùng tay

+Tự động Mount

+ hay chưa dữ liêu cho Goldent dict ở phân vùng Ubuntu

Bạn có thể download gói cài đặt ở đây : Tất cả các gói

Bản 32bit

Bản 64

Thực tình cảmơn bác rất nhiếu, trước giờ loay hoay Cr-ack babylon dùng mà vất vả quá, thậm chí còn phải cài lại windows mấy lần, cũng không muốn chuyển Phần mềm khác vì nghĩ babylon là vô đối rồi, chắc chắn phải hơn freeware chứ. Nhưng đến khi dùng sang GoldenDict này mới tè le ngã ngửa ra là có những cái hay quá mà mình không biết, lại xài được luôn bgl của babylon (em học tiếng Nhật,có những bộ độc mà chỉ babylon mới có). Lập tức chuyển ngay sang

Thực sự đọc bài này của bác giúp ích cho em rất nhiều

Chân thành Thank bác

P/s:Bác có bộ phát âm tiếng nhật không bác? Bản 142k từ kia hình như là tiếng anh

Các chủ đề có liên quan khác