oanhoanh91_2009

Các hoạt động của Mod (Modulus) được xác định bởi tiêu chuẩn Pascal (ISO / IEC 7185) như sau:

Kết quả i mod j sẽ lỗi nếu j=0 hay j<0. Giá trị của i mod j là giá trị của (i-(k * j)) sao cho 0 <= i mod j Theo định nghĩa xác lập phép tính MOD trên thì số chia phải là số dươngi mod j phải là số không âm.

VD: -7 MOD 3 = 2 (chứ không phải -1)

7 MOD -3= ? (lỗi theo định nghĩa)

9 - 7 DIV 3 = 7

Bạn có thể thử lại với Pascal (bạn thử gán j<=0):

program mods(output);

var

i : -3..3;

j : 1..3;

begin

for i := -3 to 3 do

for j := 1 to 3 do

writeln(i:1, ' mod ', j:1, ' = ', i mod j : 1);

end.

Mình chưa hiểu phần này lắm " Giá trị của i mod j là giá trị của (i-(k * j)) sao cho 0 <= i mod j
Giá trị của k tính tính như thế nào?

Mà bạn giải thích -7 MOD 3 = 2 là vì sao ? Tính như thế nào dc không?

Đối với DIV thì thế nào ?

Thank bạn nhiều.

me_o

Mình quên không hỏi bạn là đang dùng Pascal gì (Excel thì hàm MOD lại tính khác)? Nếu là Turbo Pascal thì đơn giản: các phép toán MOD và DIV chỉ không thực hiện được trên tập hợp các số thực thôi. Bạn hoàn toàn tính được như phép tính đại số:

- DIV là phép toán lấy phần nguyên của thương (5 div 3 =1).

- MOD là phép toán lấy số dư trong phép chia chỉ lấy thương là số nguyên (5 mod 3 =2).

Như vậy:

-7 DIV 3 = -2, -7 DIV -3 = 2.

-7 MOD 3 = -1 (-7 - 3*-2 = -7 + 6 = -1)

7 MOD -3 = 1 (7 - -3*-2 = 7 - 6 = 1)

-7 MOD -3 = -1 (-7 - -3*2 = -7 + 6 = -1)

9 - 7 DIV 3 = 7

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
V Anh (chị) hãy cho biết ý kiến của mình về câu ngạn ngữ sau: “Đừng sống theo điều ta ước muốn. Hãy số Văn học 0
S Em có người anh hoặc người quen biết cùng xóm (hay cùng khu phố) đi bộ đội mới về thãm nhà. Em hãy t Văn học thiếu nhi 0
D Có bác nào biết gì về cấu trúc đề thi tiếng anh công chức tổng cục thuế đọt này không mách em với ,e Hỏi đáp, chia sẻ kiến thức kinh tế 0
T mình muốn học thêm về tiếng anh, các bạn có biết trung tâm nào ở tp.hcm dạy có chất lượng và uy tín Sinh viên chia sẻ 0
K Anh chị nào cho em biết thông tin về loại bọ xít hút máu ở hà nội với ạ. Khi bị nó cắn thì có biểu h Sức khỏe 1
L Anh chị có thể cho em biết thông tin về bệnh tiểu đường được không? Cảm ơn anh chị rất nhiều ? Sức khỏe 8
L Có ai biết tin về học bổng du học Anh thì share cho e với nhé? Việc làm 3
T Anh em ai biết về PP PTHH Fem giải giúp mình bài này với ah.. ai ở HCm phone uống nước giúp đỡ với Sinh viên chia sẻ 0
R Cho em hỏi anh chị nào biết về phần mềm máy tính ảo VMware Workstation 6.5 Hỏi đáp Tin học 4
R Tôi đã lớn tuổi,rất muốn học tiếng anh nhưng chưa biết tí gì về nó và ngại đến trường? English 13

Các chủ đề có liên quan khác